อยากทราบวิธี save ไฟล์ Access ให้ออกมาเป็นโปรแกรมใช้งาน

29 ต.ค. 63 , 23:28:07
อ่าน 2086 ครั้ง

SSukHaveq

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอคำเเนะนำครับ
อยากทราบวิธี save ไฟล์ Access ให้กลายเป็นโปรเเกรมที่จะนำไปใช้งาน โดยไม่เเสดง Menu Bar เเละ เเถบข้างๆที่เเสดงพวก table query form ครับตามภาพเเละวิดีโอ ตัวอย่างด้านล่างครับ ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ

30 ต.ค. 63 , 08:26:17
ตอบกลับ #1

PNR

1.เริ่มต้นคือเมื่อคลิ๊กเปิดไฟล์ขึ้นมาเราจะต้องทำให้มันแสดงฟอร์มแรกที่เราต้องการก่อน
เข้าไปตั้งค่าดังนี้
สร้างแมโคร Autoexec   วิธีทำ

กำหนด แมโครตามภาพ แล้วตั้งชื่อว่า Autoexec
ตรงชื่อฟอร์มนั้นจะใส่ฟอร์มที่ต้องการเปิดเป็นอันแรกเช่น ฟอร์ม Login ฟอร์ม MainMenu เป็นต้น

2.ขั้นตอนการทำให้ไม่แสดงแถบเมนูบาร์เขาใช้โค้ดทำให้เต็มหน้าจอ ต้องทำ 2 อย่างด้วยกันเช่น

2.1 กำหนดให้เปิดฟอร์มแล้วแสดงเต็มหน้าจอ

Private Sub Form_Load()
DoCmd.Maximize
End Sub

2.2 ขั้นตอนต่อไปคือก็กำหนดการตั้งค่าของ ฟอร์มเป็นแบบนี้
กำหนด Popup = Yes
          Modal = Yes

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 63 , 08:38:24 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

14 พ.ย. 63 , 15:46:52
ตอบกลับ #2

ekppom

ผมขอแนะนำอีก1วิธีครับ ตั้งค่าเปิดฟอร์มที่ต้องการแบบอัตโนมัติ ที่ฟอร์ม เมื่อเรียกใช้งานปัจจุบัน ใส่โค้ดดังนี้
Private Sub Form_Current()
DoCmd.ShowToolbar "Ribbon", acToolbarNo
DoCmd.Maximize
End Sub
ตรงตัวเลือกของAccess ที่แถบด้านซ้ายเลือกฐานข้อมูลปัจจุบัน ติ๊กแสดงบานหน้าต่างนำทางออกครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5