อยากจะ Lock Record ที่มีการบันทึกไปแล้วไม่ให้แก้ไข ทำได้ไหมครับ???

06 ม.ค. 64 , 10:51:36
อ่าน 853 ครั้ง

pattan0013

อยากจะ Lock Record ที่มีการบันทึกไปแล้วไม่ให้แก้ไข ทำได้ไหมครับ???

งานของผมเป็นการ Booking รถและค่าใช้จ่าย แต่ตอนนี้พนักงานสามารถเข้าไปแก้ไขงานเก่าได้ตลอด Access สามารถ Lock ได้ไหมครับว่าไม่สามารถแก้ไขงานของเดือนที่แล้วได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

07 ม.ค. 64 , 08:09:41
ตอบกลับ #1

PNR

ไม่รู้ว่าการแสดงข้อมูลเป็นแบบไหนนะครับ แต่ถ้าทำวิธีง่ายๆ คือสร้างคิวรี่ไว้ตรวจสอบ เพื่อใช้กับเงื่อนไขว่า เป็นข้อมูลของเดือนที่แล้วหรือไม่
ถ้าเป็นข้อมูลของเดือนที่แล้วก็ กำหนดให้Formให้ ห้ามแก้ไข = true ได้ครับ

สร้างตารางไว้ตรวจสอบนี้ มีเก็บ ID ของข้อมูลหลัก และ วันเดือนปี ของข้อมูลหลัก เพื่อนำมาเช็คเดือนว่าเป็นเดือนปัจจุบันหรือไม่
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

07 ม.ค. 64 , 09:46:25
ตอบกลับ #2

pattan0013

ไม่รู้ว่าการแสดงข้อมูลเป็นแบบไหนนะครับ แต่ถ้าทำวิธีง่ายๆ คือสร้างคิวรี่ไว้ตรวจสอบ เพื่อใช้กับเงื่อนไขว่า เป็นข้อมูลของเดือนที่แล้วหรือไม่
ถ้าเป็นข้อมูลของเดือนที่แล้วก็ กำหนดให้Formให้ ห้ามแก้ไข = true ได้ครับ

สร้างตารางไว้ตรวจสอบนี้ มีเก็บ ID ของข้อมูลหลัก และ วันเดือนปี ของข้อมูลหลัก เพื่อนำมาเช็คเดือนว่าเป็นเดือนปัจจุบันหรือไม่

ขอบคุณสำหรับแนวคิดครับ แต่ผมไม่ทราบว่าต้องใช้ criteria อะไรครับ พอจะยกตัวอย่างได้ไหมครับ

07 ม.ค. 64 , 11:04:53
ตอบกลับ #3

PNR

ทำได้ 2 แบบด้วยกัน
แบบที่ 1
สมมุติตารางชื่อ Mytable
Field ไอดี ชื่อ ID
Field วันที่ ชื่อ Mydate

คิวรี่กำหนดดังนี้
SELECT Mytable.ID, IIf(Month([Mydate])=Month(Date()) And Year(Date())=Year([Mydate]),1,0) AS CheckMonth
FROM Mytable;
กำหนดชื่อคิวรี่ชื่อ QryCheckMonth
คิวรี่ด้านบน ท่านจะได้ข้อมูล ที่ถ้าหากปีเป็นปีปัจจุบัน และเดือนเป็นเดือนปัจจุบัน จะมีค่าเท่ากับ 1 ส่วนเดือนอื่นๆ ปีอื่นๆจะเท่ากับ 0

ต่อไปเขียนโค้ดไว้เรียกใช้เงื่อนไขในการเช็ค
Private Sub CheckAllowEdits()
Dim MonthCheck As String
MonthCheck = DLookup("CheckMonth", "QryCheckMonth", "ID =" & Me.ID & "")
If MonthCheck = 0 Then
Me.AllowEdits = False
Me.Undo
Else
Me.AllowEdits = True
End If
End Sub

ต่อไปเวลาจะนำโค้ดไปใช้ ก็ใส่ CheckAllowEdits ได้เลยครับ
อาจจะใช้ในเงื่อนไข หลังจากการค้นหาข้อมูลมาแสดงที่ฟอร์ม แล้วเช็คระบบการแก้ไข
หรือ ใช้ในปุ่มแก้ไขข้อมูลได้เลย เมื่อ User กดถ้าเ็นเดือนอื่นๆ มันจะ Undo ข้อมูลกลับทันทีและจะไม่สามารถกดพิมพ์เพิ่มอีกได้

แบบที่ 2 สามารถใช้กับ Formแบบ  Continuous Form ได้ดี
สมมุติตารางชื่อ Mytable
Field ไอดี ชื่อ ID
Field วันที่ ชื่อ Mydate

คิวรี่ ที่จะเป็น Record Source โค้ดจะเป็น
SELECT IIf(Month([Mydate])=Month(Date()) And Year(Date())=Year([Mydate]),1,0) AS CheckMonth, *
FROM Mytable;

เวลาเรานำ ข้อมูลลงมาบน Control ก็นำ Field CheckMonth ลงมาด้วย ตั้งชื่อ textbox ว่า CheckMonth เลย
โดยเราจะสามารถ กำหนดให้ซ่อนไว้ก็ได้ครับ ไม่ต้องแสดง
ต่อไปเราจะสร้างเงื่อนไขในการ ปิดการแก้ไขข้อมูลโดยใช้การจัดรูปแบบตามเงื่อนไข

กำหนดนิพจน์ตามภาพ

วิธีนี้เวลาแสดงในฟอร์มแบบ Continuous Form
ถ้าrecord ไหน CheckMonth = 0 จะถูก Enabled = false ทันที
คือกดแก้ไขไม่ได้เลย ถ้า CheckMonth = 1 ก็จะแก้ไขได้ปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 64 , 14:18:11 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013, Pongsak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5