สอบถาม error flow error 6

05 ก.พ. 64 , 17:40:09
อ่าน 553 ครั้ง

Jiw Jewel

สอบถาม error flow error 6
« เมื่อ: 05 ก.พ. 64 , 17:40:09 »
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

โปรแกรมขึ้น   error flow error 6 แต่พอ debug error แล้ว error ไม่แสดงค่ะ ก็คือผลลัพธ์ตามที่ต้องการต้องค่ะ แตพอเวลา run เองโดยไม่มีเบรกพ้อย์ ขั้น error ค่ะ
ปล.อันนี้เป็ฟอร์ม ที่อยู่ในsub form อีกทีค่ะ ซึ่งตัวที่มีปัญหาคือ textbox ที่คำนวณค่า sum จากตารางใน continuous ฟอร์มอิกทีค่ะ

08 ก.พ. 64 , 08:06:10
ตอบกลับ #1

PNR

: สอบถาม error flow error 6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.พ. 64 , 08:06:10 »
มีการกำหนดขนาดของข้อมูล หรือ กำหนดชนิดตัวแปร ที่ไม่สอดคล้องกับข้อมูลหรือไม่ เช่น
มีการกำหนดตัวแปรแต่ค่าที่มันส่่งกลับมามีขนาดใหญ่กว่าตัวแปรที่กำหนด
ลองเช็คในส่วนนี้เบื้องต้นดูก่อนนะครับ
Time to stop for me  :dizzy:

08 ก.พ. 64 , 08:27:36
ตอบกลับ #2

Jiw Jewel

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.พ. 64 , 08:27:36 »
ตอบคำถามค่ะ การกำหนดขนาดขอข้อมูลนั้น เป็น double ค่ะ โดยขั้นตอนการทำงานนั้น เป็นการให้โปรแกรมคำนวณค่า sum จาก continuous form แล้วเอาค่า ที่ได้นี้ไปเป็นตัวหารของ data ที่ dlookup มาจากใน table อีกทีค่ะ

ตัวอย่าง 1.  กำหนดให้ a = ค่าที่ dlookup มาจาก table
          2.  กำหนดให้ b = ค่า sum ที่ได้จาก textbox ใน form

ขั้นตอนการดำเนินการของโปรแกม         (a/b)*100

ตอนนี้จากที่สังเกตุนะคะ เหมือนว่า b จะมาค่าเป็น 0 ค่ะ เวลาที่ส่งให้โปรแกรมทำงานเอง ดังนั้น เวลาที่ เอามาหารกับ a จึงเกิด error ขึ้น เพราะ ไม่สามารถมีเลขตัวใดที่หารด้วย 0 ได้ค่ะ

แต่

เวลาที่debug โปรแกรมไปด้วย แม้จะใช้ตัวชุดข้อมูลเดียวกัน แต่ b จะไม่เป็น 0 ค่ะ

ซึ่งได้ลองทำการหน่วงเวลาแล้วแต่ยังไม่ได้ผลค่ะ

08 ก.พ. 64 , 08:55:30
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.พ. 64 , 08:55:30 »
ก่อนแสดงบน textbox ให้ผ่านตัวแปรก่อนได้ไหมครับ
กำหนดตัวแปรเก็บค่าเป็น Long ก็ได้
เช่น

Dim a,b,c  as long
a = ค่าที่ dlookup มาจาก table
b = ค่า sum ที่ได้จาก textbox ใน form

c= (a/b)*100
textbox = c
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jiw Jewel

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5