เพิ่ม แก้ไข ลบ หรือกระทำการใดกับระเบียนในหน้าฟอร์มไม่ได้เลย

07 ก.พ. 64 , 20:35:45
อ่าน 932 ครั้ง

bo

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ปุ่มต่าง ๆ ก็ใช้งานไม่ได้

พอกดปุ่มบันทึก/เพิ่ม ก็มีแจ้งเตือนขึ้นว่า "คุณไม่สามารถไปยังระเบียนที่ระบุได้"

คอมโบบ๊อกสามารถคลิกดูได้ แต่ไม่สามารถเลือกได้

ตอนแรกเพิ่มข้อมูลในฟอร์มได้ปกติ แล้วกลับมาแก้ไขตกแต่งฟอร์มจนจำไม่ได้แล้วว่าทำอะไรพลาดไปตอนไหน
กลับมาลองคีย์ข้อมูลอีกที คือไม่สามารถทำอะไรได้เลย  ทุกอย่างเหมือนโดนแช่แข็ง
อยากทราบว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคะ

ตอนนี้ไล่ดูทุกอย่างแล้ว จนปัญญาจริง ๆ  :dizzy:
มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างคะ ไม่อยากลบแล้วทำใหม่ทั้งหมด T_T :cry:

ช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.พ. 64 , 20:50:47 โดย bo »

08 ก.พ. 64 , 08:00:49
ตอบกลับ #1

PNR

ลองวิธีต่างๆ พวกนี้ดูว่าหายหรือไม่
1.ทำการ compact and repair หรือการซ่อมแซมข้อมูล
2.เช็คการเปิดใช้งาน หรือ Trust Location Center ว่าได้เปิดใช้งาน มาโคร แล้วหรือยัง ดูวิธีได้จากลิ้งด้านล่าง
https://www.thai-access.com/index.php?topic=375.msg1562#msg1562

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 64 , 08:16:27 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: bo

08 ก.พ. 64 , 11:35:07
ตอบกลับ #2

bo

ขอบคุณค่ะ
ลองทำดูแล้ว ไม่ได้เหมือนเดิมค่ะ   :cry:

08 ก.พ. 64 , 12:01:18
ตอบกลับ #3

PNR

ลองทำ trust center ตามนี้แล้วใช่ไหม ถ้ายังไม่ได้ทักข้อความมาหน่อยครับ

1) trust center >> trust center setting > macro setting...
ตั้ง enable all...
2) trust center >> trust center setting > ActiveX setting...
ตั้ง enable all....
ไม่เลือก Save mode...

08 ก.พ. 64 , 12:13:01
ตอบกลับ #4

bo

ทำแล้วค่ะทั้ง 2 อย่าง
ขออนุญาตส่งไฟล์ได้มั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 64 , 12:18:35 โดย bo »

08 ก.พ. 64 , 12:16:23
ตอบกลับ #5

PNR

ทำแล้วค่ะทั้ง 2 อย่าง
ขออนุญาตส่งไฟล์ได้มั้ยคะ
ครับส่งเข้า inbox ได้เลย

08 ก.พ. 64 , 13:16:46
ตอบกลับ #6

bo

ส่งไฟล์ไปแล้ว เปิดได้มั้ยคะ

08 ก.พ. 64 , 13:32:08
ตอบกลับ #7

PNR

ปัญหาเกิดจากการ Join Table มาแสดงบนฟอร์ม ทำให้ไม่สามารถดำเนินการเกี่ยวกับการเพิ่มข้อมูลใหม่ ได้ครับ
ขอปรับแก้ให้แปปนะครับ

08 ก.พ. 64 , 14:18:51
ตอบกลับ #8

PNR

ปรับ SQL ของ RecordSort เป็น
โค๊ด: [Select]
SELECT [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ข้อมูลการยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[วันที่ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ประเภทของอุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[ประเภทของอุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ที่มาของอุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[ที่มาของอุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[ชื่อผู้ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[นามสกุลผู้ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[เลขบัตรประชาชนผู้ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ที่อยู่ผู้ยืม], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ชุมชน], [tb_ข้อมูลการยืม].[ชื่อชุมชน], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้ใช้], [tb_ข้อมูลการยืม].[ชื่อผู้ใช้], [tb_ข้อมูลการยืม].[นามสกุลผู้ใช้], [tb_ข้อมูลการยืม].[เลขบัตรประชาชนผู้ใช้], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ความสัมพันธ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[สาเหตุความจำเป็นที่ใช้อุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[วันที่คืน], [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้คืน], [tb_ข้อมูลการยืม].[ชื่อผู้คืน], [tb_ข้อมูลการยืม].[นามสกุลผู้คืน], [tb_ข้อมูลการยืม].[คืนอุปกรณ์], [tb_ข้อมูลการยืม].[อื่น ๆ (ความสัมพันธ์)], [tb_ข้อมูลการยืม].[อื่น ๆ (ประเภทของอุปกรณ์)], [tb_ผู้ยืม].[ชื่อผู้ยืม], [tb_ผู้ยืม].[นามสกุลผู้ยืม], [tb_ผู้ยืม].[เลขบัตรประชาชนผู้ยืม], [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์].[ชื่อผู้ใช้], [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์].[นามสกุลผู้ใช้], [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์].[เลขบัตรประชาชนผู้ใช้], [tb_ผู้คืน].[ชื่อผู้คืน], [tb_ผู้คืน].[นามสกุลผู้คืน], [tb_ประเภทของอุปกรณ์].[ประเภทของอุปกรณ์], [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].[บ้านเลขที่], [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].ซอย, [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].ถนน, [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].[ตำบล], [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].[อำเภอ], [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].[จังหวัด], [tb_ที่มาของอุปกรณ์].[ที่มาของอุปกรณ์], [tb_ชุมชน].[ชื่อชุมชน], [tb_ความสัมพันธ์].[ความสัมพันธ์กับผู้ยืม]
FROM tb_ความสัมพันธ์ INNER JOIN (tb_ชุมชน INNER JOIN (tb_ที่มาของอุปกรณ์ INNER JOIN (tb_ที่อยู่ผู้ยืม INNER JOIN (tb_ประเภทของอุปกรณ์ INNER JOIN (tb_ผู้คืน INNER JOIN (tb_ผู้ใช้อุปกรณ์ INNER JOIN (tb_ผู้ยืม INNER JOIN tb_ข้อมูลการยืม ON [tb_ผู้ยืม].[id_ผู้ยืม] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้ยืม]) ON [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์].[id_ผู้ใช้อุปกรณ์] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้ใช้]) ON [tb_ผู้คืน].[id_ผู้คืน] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ผู้คืน]) ON [tb_ประเภทของอุปกรณ์].[id_ประเภทของอุปกรณ์] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ประเภทของอุปกรณ์]) ON [tb_ที่อยู่ผู้ยืม].[id_ที่อยู่ผู้ยืม] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ที่อยู่ผู้ยืม]) ON [tb_ที่มาของอุปกรณ์].[id_ที่มาของอุปกรณ์] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ที่มาของอุปกรณ์]) ON [tb_ชุมชน].[id_ชุมชน] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ชุมชน]) ON [tb_ความสัมพันธ์].[id_ความสัมพันธ์] = [tb_ข้อมูลการยืม].[id_ความสัมพันธ์];

แก้โค้ดของ ปุ่มค้นหาเดิม (Marcro1) เป็น
[tb_ผู้ยืม]![ชื่อผู้ยืม] & [tb_ผู้ยืม]![นามสกุลผู้ยืม] & [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์]![ชื่อผู้ใช้] & [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์]![นามสกุลผู้ใช้] Like '*' & [Forms]![frm_ข้อมูลการยืม]![txt_search] & '*'
แก้โค้ดของ ปุ่มค้นหาเดิม (Marcro2) เป็น
[tb_ข้อมูลการยืม]![เลขบัตรประชาชนผู้ยืม] & [tb_ผู้ใช้อุปกรณ์]![เลขบัตรประชาชนผู้ใช้] Like '*' & [Forms]![frm_ข้อมูลการยืม]![txt_search2] & '*'

08 ก.พ. 64 , 15:34:02
ตอบกลับ #9

bo

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณ คุณ PNR มาก ๆ  นะคะ

08 ก.พ. 64 , 20:38:23
ตอบกลับ #10

bo

ขอสอบถามค่ะ ไม่อยากให้มันขึ้นเตือนแบบนี้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องกรอกข้อมูลครบทุกช่อง ต้องทำไงคะ
มันจะเตือนทุกช่องที่ว่างเลยค่ะ
ต้องกรอกข้อความทุกช่องถึงจะทำอย่างอื่นได้

09 ก.พ. 64 , 08:24:03
ตอบกลับ #11

PNR

ถ้าเป็นผม ผมจะทำฟอร์มแยกส่วนออกมา เป็นหมวดๆ ครับ
คือ ข้อมูลผู้ยืม , ข้อมูลผู้ใช้ , และข้อมูลการคืนอุปกรณ์ ควรแยกย่อยออกมาเป็นฟอร์มๆไป
หรือถ้าไม่แยกก็ควรอยู่ใน subform ครับ

ส่วนเวลาแสดงผล หรือแสดงรายงาน ค่อยนำมารวมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 64 , 08:38:28 โดย PNR »

09 ก.พ. 64 , 08:38:17
ตอบกลับ #12

bo

ตอนแรกลองแก้ปัญหาแบบนั้นแล้วค่ะ แต่ปัญหาคือ พอคลิกเพิ่ม หรือ คลิกถัดไป Sub form มันไม่ไปด้วย มันยังอยู่ที่ระเบียนแรกอะค่ะ
หรือเราควรทำปุ่มให้อยู่ที่ form หลักใช่รึป่าวค่ะ เพราะเดิม ปุ่มมันอยู่ที่ form ผู้ยืม และเอา sub form ผู้ใช้ และ ผู้คืน มาใส่
ถ้าเราแยกทั้ง 3 ฟอร์ม มาเป็นซับฟอร์ม แล้วสร้างฟอร์มหลัก โดยปุ่มอยู่ที่ฟอร์มหลัก จะยังเกิดปัญหานี้มั้ยคะ

09 ก.พ. 64 , 08:40:40
ตอบกลับ #13

PNR

ตอนแรกลองแก้ปัญหาแบบนั้นแล้วค่ะ แต่ปัญหาคือ พอคลิกเพิ่ม หรือ คลิกถัดไป Sub form มันไม่ไปด้วย มันยังอยู่ที่ระเบียนแรกอะค่ะ
หรือเราควรทำปุ่มให้อยู่ที่ form หลักใช่รึป่าวค่ะ เพราะเดิม ปุ่มมันอยู่ที่ form ผู้ยืม และเอา sub form ผู้ใช้ และ ผู้คืน มาใส่
ถ้าเราแยกทั้ง 3 ฟอร์ม มาเป็นซับฟอร์ม แล้วสร้างฟอร์มหลัก โดยปุ่มอยู่ที่ฟอร์มหลัก จะยังเกิดปัญหานี้มั้ยคะ

ต้องกำหนดการเชื่อมโยงข้อมูลของซัพฟอร์มด้วยครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5