สอบถามเรื่องการคิวรี่ข้อมูลครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

17 ม.ค. 63 , 16:53:28
อ่าน 1323 ครั้ง

pattaya48150

ขอสอบถามดังนี้นะครับ
                           1.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ทีไม่มีการสั่งซื้อ
                           2.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 63 , 17:00:55 โดย pattaya48150 »

17 ม.ค. 63 , 22:06:16
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
1.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ทีไม่มีการสั่งซื้อ
ที่คิวรี่กดมุมมอง Sql เอาโค้ดนี้ไปวาง
โค๊ด: [Select]
SELECT รายการอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
FROM รายการอาหาร
WHERE (((รายการอาหาร.รหัสอาหาร) Not In (select [รหัสอาหาร] from [การสั่งอาหาร])));

อ้างถึง
2.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด
รวมจำนวนการสั่งเรียงจากมากไปหาน้อย โค้ดตามนี้เลยครับ
SELECT การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ, Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) AS จำนวนการสั่ง
FROM รายการอาหาร RIGHT JOIN การสั่งอาหาร ON รายการอาหาร.รหัสอาหาร = การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร
GROUP BY การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
ORDER BY Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) DESC;

ถ้าอยากแสดงจำนวนการสั่งมากที่สุดอันดับที่ 1 ก็ใส่แบบนี้
SELECT TOP 1 การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ, Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) AS จำนวนการสั่ง
FROM รายการอาหาร RIGHT JOIN การสั่งอาหาร ON รายการอาหาร.รหัสอาหาร = การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร
GROUP BY การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
ORDER BY Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) DESC;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 63 , 22:21:29 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattaya48150

19 ม.ค. 63 , 14:24:40
ตอบกลับ #2

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ

20 ม.ค. 63 , 11:52:32
ตอบกลับ #3

สันติสุข

นี่มันข้อสอบไม่ใช่หรือ !
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

02 มี.ค. 64 , 13:46:13
ตอบกลับ #4

สอบถามผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มี.ค. 64 , 13:46:13 »
ผมมีคำถามอยู่ 2ข้อครับ ทำในคิวรี่ครับ รบกวนช่วยแนะด้วยครับ
1.อยากให้แสดงฟิลด์ รหัสอาหาร,ชื่อ, อาหารทีไม่มีการสั่งซื้อ
2.อยากให้แสดงฟิลด์ รหัสอาหาร,ชื่อ, อาหารที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด

02 มี.ค. 64 , 14:18:00
ตอบกลับ #5

PNR

: สอบถามผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มี.ค. 64 , 14:18:00 »
ผมมีคำถามอยู่ 2ข้อครับ ทำในคิวรี่ครับ รบกวนช่วยแนะด้วยครับ
1.อยากให้แสดงฟิลด์ รหัสอาหาร,ชื่อ, อาหารทีไม่มีการสั่งซื้อ
2.อยากให้แสดงฟิลด์ รหัสอาหาร,ชื่อ, อาหารที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด

ข้อที่ 1
SELECT Product.ProductID, Product.ProductName FROM Product
WHERE (((Product.ProductID) Not In (select ProductID from [SaleDetail])));
อาหารทีไม่มีการสั่งซื้อ(คือไม่มีการสั่งซื้อในตาราง Saledetail จะถูกนำมาแสดง)

ข้อ 1 ที่แนะนำ ถ้านำไปใช้สอบ น่าจะใช้แบบนี้
SELECT Product.ProductID, Product.ProductName
FROM Product LEFT JOIN SaleDetail ON Product.ProductID = SaleDetail.ProductID
WHERE (((SaleDetail.ProductID) Is Null));
เป็นการ Join table และหาค่า Null ของอีกตาราง

ข้อที่ 2
SELECT TOP 1 SaleDetail.ProductID, Product.ProductName
FROM Product INNER JOIN SaleDetail ON Product.ProductID = SaleDetail.ProductID
GROUP BY SaleDetail.ProductID, Product.ProductName
ORDER BY Sum(SaleDetail.Quant) DESC;

ใช้ Sum() ในการหาผลรวมของจำนวนที่สั่งซื้อ
และใช้การเรียงลำดับจากมากไปหาน้อย ORDER BY Sum(SaleDetail.Quant) DESC
้ใช้การกำหนด TOP 1 เพื่อแสดงค่าที่สูงที่สุดเพียง 1 เดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 64 , 14:33:03 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattaya48150

02 มี.ค. 64 , 14:35:44
ตอบกลับ #6

02 มี.ค. 64 , 14:40:38
ตอบกลับ #7

PNR

ข้อที่ 1
SELECT [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[รหัสอาหาร], [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[ชื่อ]
FROM แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร LEFT JOIN แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร ON [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[รหัสอาหาร] = [แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[รหัสอาหาร] WHERE ((([แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[รหัสอาหาร]) Is Null));

ข้อที่ 2
SELECT TOP 1 [แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[รหัสอาหาร], [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[ชื่อ]
FROM แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร INNER JOIN แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร ON [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[รหัสอาหาร] = [แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[รหัสอาหาร] GROUP BY [แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[รหัสอาหาร], [แฟ้มข้อมูลรายการอาหาร].[ชื่อ]
ORDER BY Sum([แฟ้มข้อมูลการสั่งอาหาร].[จำนวนที่สั่ง]) DESC;

02 มี.ค. 64 , 16:20:13
ตอบกลับ #8

PookPuy

ถามผิดแนบไฟล์ผิดก็แก้คำถามแก้ไฟล์แนบหรือโพสตอบที่กระทู้เดิมได้นะครับ :sweat:
เพิ่มเติมคือซ้ำเหมือนเดิมกับ https://www.thai-access.com/index.php?topic=1079.msg4818#msg4818 เลยนะนี่  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR, pattaya48150

03 มี.ค. 64 , 08:13:25
ตอบกลับ #9

PNR

จริงด้วยเพิ่งสังเกตุเหมือนกันครับ
คราวนี้เจ้าของกระทู้คงสามารถทำได้เองแล้วนะครับ  :cool:
ถ้าถามใหม่ขอโจทย์ใหม่ๆ นะครับ

โจทย์นี้สอบผ่านได้แล้วนะ หยอกๆ  :shout: :shout: :XD:

03 มี.ค. 64 , 11:12:21
ตอบกลับ #10

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ สำหรับคำตอบใจจริงผมพยายามหากระทู้เก่าที่เคยตั้งคำถามไว้แล้วครับ แต่หาไม่เจอหรือว่าหาไม่เป็นก็เลยมาตั้งคำถามใหม่ครับ 555555555 ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ

03 มี.ค. 64 , 12:51:35
ตอบกลับ #11

PookPuy

: สอบถามเรื่องการคิวรี่ข้อมูลครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มี.ค. 64 , 12:51:35 »
1.ค้นหาโดย Google(ขวาบน) สามารถค้นหาเจอทั้งบอร์ดนี้ และบอร์ด อ.yeadram/อ.สุภาพ ครับ
2.เมนู ข้อมูลส่วนตัว > แสดงกระทู้ สามารถดูกระทู้ที่เคยตั้งหรือโพสที่ตอบได้ทั้งหมด(จะดูของคนอื่นก็ได้นะ  :ninja:)

3.เก็บกระทู้ใว้
> เพิ่มปุ่ม "เก็บกระทู้นี้" (add bookmarks) ให้สามารถติดตาม,เก็บกระทู้ใว้อ่าน,ตอบ ได้ง่ายขึ้น

เมื่อจะดูว่าเก็บอะไรใว้บ้างก็กดเข้าไปที่"กระทู้ที่เก็บใว้"ที่เมนูด้านบนได้เลยครับ :love:

ปล.ตัวเว็บบอร์ดสามารถนำกระทู้มารวมกันได้ด้วยเหรอนี่(ปรกติลบทิ้งอย่างเดียวเลย :shout:) ขอบคุณ pattaya48150 เปิดแนวทางให้คนดูแลเว็บบอร์ดด้วยนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5