ต้องการเปลี่ยนนามสกุลไฟล์หลังจากimport

27 พ.ย. 61 , 23:21:22
อ่าน 1417 ครั้ง

aek

จากกระทู้นี้ https://www.thai-access.com/index.php?topic=540.0 ครับ

Private Sub Command1_Click()
    Dim strPath As String
    Dim strFile As String
    Dim strTable As String
    Dim StrFileName As string

strTable = "ชื่อตารางเป้าหมาย"     
    strPath = "d:\โฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ .txt"
    strFile = Dir(strPath & "*.txt")

Do While strFile <> ""
    StrFileName = strPath & strFile       
    DoCmd.TransferText acImportDelim, "importdata", strTable, StrFileName ,False

strFile = Dir
    Loop
End Sub

คือ strPath จะมีไฟล์ใหม่มาเพิ่มตลอด ต้องการไม่ให้ import ไฟล์เดิมซ้ำ(เพราะทำให้โปรแกรม importนานเกินจำเป็น) และไม่อยากลบไฟล์ต้นฉบับ(ต้องการเปลี่ยนจาก *.txt เป็น *.xxx หลักจาก import แล้ว) ต้องเขียนโค้ดเพิ่มอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kitisak

28 พ.ย. 61 , 08:39:36
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ต้องการเปลี่ยนนามสกุลไฟล์หลังจากimport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ย. 61 , 08:39:36 »
เพิ่มนิดนึงประมาณนี้ครับ เพิ่ม CODE ให้เมื่อ Dir มาแล้ว Import เข้าไปในตารางแล้วก็ให้แก้นามสกุลไฟล์นั้นเป็น .XXX ก่อนจึงจะไป Dir อันใหม่มา Import ต่อ

Private Sub import_Click()
    Dim StrFileName As String
    Dim strextensionNew As String

strTable = "Table1"
    strPath = "D:\textfile\"
    strFile = Dir(strPath & "*.txt")
    If strFile = "" Then
    MsgBox "ไม่พบไฟล์ที่จะ Import !!", vbCritical, "แจ้งเตือน"
    Exit Sub
    End If
    StrFileName = strPath & strFile
    DoCmd.TransferText acImportDelim, "", strTable, StrFileName, False

strextensionNew = Left(StrFileName, InStrRev(StrFileName, ".") - 1) & ".xxx"

Name StrFileName As strextensionNew
    Loop
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 61 , 12:03:39 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

28 พ.ย. 61 , 09:57:23
ตอบกลับ #2

aek

: ต้องการเปลี่ยนนามสกุลไฟล์หลังจากimport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ย. 61 , 09:57:23 »
สุดยอดไปเลย ขอบคุณมากๆครับ ได้ตามที่ต้องการเลยครับ :grin: :grin: :grin:

07 ม.ค. 62 , 14:51:55
ตอบกลับ #3

aek

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ม.ค. 62 , 14:51:55 »
อ.ปิ่นณรงค์ ครับขออนุญาติสอบถามเพิ่ม ถ้าต้องการทราบจำนวนไฟล์ที่ *.txt ในโฟล์เดอ strPath ก่อนที่จำทำการ import ว่ามีกีไฟล์ ไม่ทราบว่าจะต้องเขียน code เพิ่มอย่างไรครับ ขอบคุณครับ :prettiness: :prettiness: :prettiness:

07 ม.ค. 62 , 18:29:43
ตอบกลับ #4

aek

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ม.ค. 62 , 18:29:43 »
ทำได้แล้วครับ แต่ทำให้โปรแกรม import ช้าลงอีก ผู้ใช้งานคงไม่ Happy ขอบคุณครับ

07 ม.ค. 62 , 20:49:45
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ม.ค. 62 , 20:49:45 »
โทษทีที่ตอบช้านะครับ
ลองดูตัวอย่างนี้ ใช้การแสดงจำนวนแล้ว สอบถามผู้ใช้เลยว่า ต้องการนำเข้าข้อมูลเลยหรือไม่ครับ ถ้าตอบใช่ก็จะทำการนำเข้าให้ทันที พร้อมเปลี่ยนนามสกุล เป็น .xxx เมื่อนำเข้าแล้วครับ  ส่วนที่ผมใส่สีแดงไว้คือส่วนที่ต้องแก้ให้ตรงกับ Floder และ ตาราง ที่มีอยู่นะครับ

Private Sub Command0_Click()
    Dim Msg As Integer
    Dim count As Integer

If strFile = "" Then
    MsgBox "ไม่เจอไฟล์ที่จะ import !!", vbCritical, "แจ้งเตือน"
    Exit Sub
    Else
       count = count + 1
        strFile = Dir()
    Loop

Msg = MsgBox("พบ File =  " & count & " อัน" & vbCrLf & " ต้องการนำเข้าไฟล์เลยหรือไม่?", vbYesNo+vbQuestion, "จำนวนไฟล์ทั้งหมด")

If Msg = vbYes Then
    Call Import
    End If
           End If     
End Sub

Sub Import()

DoCmd.TransferText acImportDelim, "", strTable, StrFileName, False
    strextensionNew = Left(StrFileName, InStrRev(StrFileName, ".") - 1) & ".xxx"
    Name StrFileName As strextensionNew
    Loop
End Sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 62 , 23:58:49 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

07 ม.ค. 62 , 21:36:41
ตอบกลับ #6

aek

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ม.ค. 62 , 21:36:41 »
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ ตอบไม่ช้าหรอกครับ ผมรอได้ครับ :grin: :grin: :grin:

09 มี.ค. 64 , 11:19:17
ตอบกลับ #7

aung

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มี.ค. 64 , 11:19:17 »
รบกวน อาจารย์อีกนิดนึงครับพอดีเจอ BUG ในกรณีที่กำลังจะเปลี่ยนนามสกุลจาก *.txt ไปเป็น *.xxx ถ้ามีไฟล์ *.xxx อยู่แล้วก็จะเกิด error ขึ้น ถ้าผมต้องการให้ลบไฟล์*.xxx(ชื่อเดียวกับ*.txt) นั้นออกเพื่อไม่ให้เกิด error ดังกล่าวผมต้องเพิ่ม code อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

09 มี.ค. 64 , 15:02:37
ตอบกลับ #8

PNR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มี.ค. 64 , 15:02:37 »
แก้เป็นแบบนี้ครับ ในส่วนของ Import()

โค๊ด: [Select]
Sub Import()

If Len(Dir$(strextensionNew)) > 0 Then
                Kill strextensionNew
    End If

Loop
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kapiak

09 มี.ค. 64 , 20:35:55
ตอบกลับ #9

kapiak

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มี.ค. 64 , 20:35:55 »
ขอบคุณครับผม :want: :want:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5