เก็บค่า text box ไว้ในตัวแปรก่อนการเปลี่ยนแปลง

15 มี.ค. 64 , 21:43:10
อ่าน 667 ครั้ง

kitisak

เราจะเก็บค่า text box ไว้ในตัวแปรก่อนมีการเปลี่ยนแปลงได้อย่างไร
ลองในเหตุการณ์ before update แล้วไม่ได้ครับ

16 มี.ค. 64 , 13:12:23
ตอบกลับ #1

PNR

เราจะเก็บค่า text box ไว้ในตัวแปรก่อนมีการเปลี่ยนแปลงได้อย่างไร
ลองในเหตุการณ์ before update แล้วไม่ได้ครับ

ให้ประกาศตัวแปรไว้บนสุดของคำสั่งจะทำใน Module ก็ได้ครับ หรือทำใน โค้ดของ Form ก็แล้วแต่
เช่น

Public getstring As String

Private Sub Command0_Click()
getstring = Nz(Me.textboxName)
------คำสั่งอื่นๆที่มี------
End Sub

เมื่อกดคลิ๊กคำสั่ง ของ Command0
ค่าจาก  textboxName จะประกาศเก็บไว้ในตัวแปร getstring ครับ
โดยตัวแปรอยู่บนสุดของคำสั่งอื่นๆ เพื่อให้มีการกำหนดเก็บค่าไว้ในตัวแปรก่อนที่จะทำขั้นตอนการเปลี่ยนแปลงต่อๆไป

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kitisak

17 มี.ค. 64 , 18:48:31
ตอบกลับ #2

kitisak

ทำตาม อ.NPR แล้วไม่ได้ครับ มันไม่เก็บค่าเดิม แต่เป็นค่าใหม่ ที่เราพิมพ์เข้าไป ตามรูปครับ

18 มี.ค. 64 , 08:40:50
ตอบกลับ #3

PNR

ท่านไปจับ Event Before Update ก็ไม่ได้อยู่แล้วครับ
เพราะตัวแปรที่เก็บค่าไว้จะถูกให้รับค่าใหม่ก่อนที่จะได้แสดงผล
ตรงที่ท่านเรียกใช้ NameDocinSu นั้นท่านจะมาใส่ไว้ใน beforupdate ไม่ได้ครับ
ควรจะให้ทำงานที่ event อื่นแล้วค่อยมาเรียกใช้ OldItem ใน BeforeUpdate เอา
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, kitisak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5