ใน access มีฟังก์ชั่นที่เกี่ยวกับ Transaction อย่าง savepoint ไหมคะ

08 เม.ย. 64 , 14:38:36
อ่าน 538 ครั้ง

Jiw Jewel

ตามหัวข้อเลยค่ะ เราต้องการให้ข้อมูลมัน rollback กลับไปยังจุดที่เรากำหนดค่ะ ลองหาฟังก์ชันที่มีใน DBEngine ที่มีแล้วไม่เจอค่ะ เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะ วอนผู้รู้ตอบทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

08 เม.ย. 64 , 17:01:40
ตอบกลับ #1

UnKnown

อย่างที่ อ.OddyWriter บอกด้านล่างครับว่าตัว Access ไม่มีความสามารถนี้ผมจึงใช้โปรแกรม Cobian Backup แล้วตั้งเวลาให้โปรแกรมค่อยแบ็คอัพนะครับ  :zzz:
รุ่นสุดท้าย: 11.2.0.582 / 6 ธันวาคม 2555 คงเพราะฟรีล่ะมั้งนี่ :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 64 , 13:30:40 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

08 เม.ย. 64 , 20:27:51
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ใน Access ไม่มีความสามารถนี้ครับ
มีเฉพาะในฐานข้อมูลใหญ่ๆ อย่าง Oracle

ขออธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ถึงการทำงานที่แตกต่างกันนะครับ
ใน Oracle นั้น เวลาที่เราสั่ง Delete Data นั้น จะเป็นการปิด Record ที่ลบเท่านั้น (ใส่ Time Stamp เอาไว้ด้วย) แต่ข้อมูลยังไม่ถูกลบ จึงสามารถสั่ง Rollback ได้ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการใช้พื้นที่ ที่เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ
การสั่งลบข้อมูลจริงๆ ของ Oracle ต้องใช้คำสั่ง Pack เพื่อทำการลบข้อมูลออกจริงๆ

ส่วน Access เมื่อเราสั่ง Delete โปรแกรมจะทำการ Pack ให้ทันทีเลย ทำให้ไม่สามารถดึงข้อมูลกลับมาได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, sjs

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5