อยากเปลี่ยนที่คลิกปุ่มปริ้นซ์แล้วมีกล่องเด้งขึ้นมาค่ะ

11 เม.ย. 64 , 17:11:21
อ่าน 961 ครั้ง

I love movies

รบกวนหน่อยค่ะ

ที่เป็นอยู่คือ คลิปปุ่มปริ้นซ์แล้วมีกล่องเด้งขึ้นมาให้ใส่เลขใบกำกับภาษี

ถ้าอยากได้เป็น คลิกแล้วไปปริ้นซ์เลย ต้องแก้ยังไงคะ

12 เม.ย. 64 , 16:45:56
ตอบกลับ #1

UnKnown

ขอดูไฟล์หรือโค้ดที่ใช้ได้ใหมครับ
หรือแนวทางคือแก้หน้าที่จะพิมพ์ให้ดึงเลขใบกำกับภาษีจากหน้าฟอร์มเองเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 64 , 09:55:37 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

14 เม.ย. 64 , 11:40:55
ตอบกลับ #2

ส่งได้ที่ไหนคะ

14 เม.ย. 64 , 17:12:51
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ตอนตอบกระทู้จะมีปุ่มให้เลือกแนบไฟล์ครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

16 เม.ย. 64 , 08:31:22
ตอบกลับ #4

PNR

ที่เป็นอยู่คือ คลิปปุ่มปริ้นซ์แล้วมีกล่องเด้งขึ้นมาให้ใส่เลขใบกำกับภาษี
ถ้าอยากได้เป็น คลิกแล้วไปปริ้นซ์เลย ต้องแก้ยังไงคะ

ที่มีกล่องเด้งขึ้นมาให้ใส่เลขใบกำกับภาษีนั้นเพราะมีการกำหนด Criteria ใน recordsource หรืออ้างจะมีการสร้าง Inputbox ไว้
ที่ปุ้มปริ้นนั้น เพื่อให้รายงานที่จะแสดงนั้นแสดงตามเลขใบกำกับภาษี แล้วถึงจะดำเนินการปริ้น

ถ้าอยากคลิ๊กแล้วปริ้นเลยนั้นต้องสอบถามก่อนว่า
เวลาจะปริ้นคือปริ้นข้อมูลตามที่แสดงอยู่บนฟอร์มได้หรือไม่ ?
เช่น กำหนด criteria = textbox เลขใบกำกับภาษี ที่แสดงอยู่บนฟอร์ม

Time to stop for me  :dizzy:

17 เม.ย. 64 , 09:03:17
ตอบกลับ #5

อยากได้แบบคลิกแล้วแสดงตัวอย่างก่อนปริ้นซ์ (โดยไม่ต้องเด้งกล่องมาให้ใส่เลขที่บิลที่จะปริ้นซ์แบบที่เป็นอยู่)

และ ปริ้นซ์ ใบกำกับภาษี (ไม่ใช่ฟอร์มที่กรอกอยู่ค่ะ)

ขอรบกวนถามอีกข้อค่ะ

เดิมที ตารางสินค้า มีแค่ รหัสสินค้า,รายการสินค้า ,หน่วยนับ

เลยเพิ่มราคา โดยอยากได้แบบ เลือกรหัสสินค้าหรือรายการสินค้า แล้วราคาขายขึ้นมาให้เลย แล้วพอใส่จำนวน ก็จะคูณให้ (แบบที่เป็นอยู่คือ ต้องใส่จำนวนเอง+ใส่ราคาเอง)

เพิ่มราคาสินค้าขายที่ตารางแล้ว และสามารถขึ้นที่ฟอร์มรายการสินค้าแล้ว แต่ฟอร์มกรอกใบกับกับภาษี ขึ้นมาแหล่งไม่ถูกต้อง ไม่ทราบว่าติดที่ตรงไหนคะ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

ต้นแบบคืออันนี้ค่ะ
https://software.thaiware.com/5149-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8%B5_Open_Source_.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 64 , 09:38:03 โดย I love movies »

19 เม.ย. 64 , 08:22:53
ตอบกลับ #6

PNR

อ้างถึง
อยากได้แบบคลิกแล้วแสดงตัวอย่างก่อนปริ้นซ์
สามารถใช้   
Docmd.OpenReport "ชื่อของรายงาน",acViewPreview

เพื่อแสดงตัวอย่างก่อนปริ้นซ์ได้
อ้างถึง
(โดยไม่ต้องเด้งกล่องมาให้ใส่เลขที่บิลที่จะปริ้นซ์แบบที่เป็นอยู่)
ที่เด้งกล่อง ต้องเข้าไปดูการออกแบบไว้ครับว่าทำไว้แบบไหน
อ้างถึง
ผมกดเข้าไปดาวน์โหลดไม่ได้มันแจ้งเตือนว่าลิ้งไม่ปลอดภัยแนะนำให้แนบไฟล์มาดีกว่าซึ่งในบอร์ดก็มีให้แนบไฟล์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 64 , 08:32:40 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

20 เม.ย. 64 , 14:17:31
ตอบกลับ #7

อยากได้แบบคลิกแล้วแสดงตัวอย่างก่อนปริ้นซ์ (โดยไม่ต้องเด้งกล่องมาให้ใส่เลขที่บิลที่จะปริ้นซ์แบบที่เป็นอยู่)

และ ปริ้นซ์ ใบกำกับภาษี (ไม่ใช่ฟอร์มที่กรอกอยู่ค่ะ)

ขอรบกวนถามอีกข้อค่ะ

เดิมที ตารางสินค้า มีแค่ รหัสสินค้า,รายการสินค้า ,หน่วยนับ

เลยเพิ่มราคา โดยอยากได้แบบ เลือกรหัสสินค้าหรือรายการสินค้า แล้วราคาขายขึ้นมาให้เลย แล้วพอใส่จำนวน ก็จะคูณให้ (แบบที่เป็นอยู่คือ ต้องใส่จำนวนเอง+ใส่ราคาเอง)

เพิ่มราคาสินค้าขายที่ตารางแล้ว และสามารถขึ้นที่ฟอร์มรายการสินค้าแล้ว แต่ฟอร์มกรอกใบกับกับภาษี ขึ้นมาแหล่งไม่ถูกต้อง ไม่ทราบว่าติดที่ตรงไหนคะ

รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ

https://software.thaiware.com/5140-%E0%B9%82%EB8%81_Open_Source_.html

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5