สอบถามเรื่อง Query จาก 2 Table แล้วมีปัญหานิดหน่อยครับ???

26 เม.ย. 64 , 12:22:54
อ่าน 582 ครั้ง

pattan0013

ผมสร้าง Query จาก 2 Table คือ
1. Table Job งาน จะมี Job No., Cost ต่างๆ ฯลฯ
2. Table Truck จะมี Job No, Truck No. ฯ

2 Table นี้เชื่อมด้วย Job No. และทำการ query ได้ออกมาแบบนี้

จะเห็นว่าถ้า 1 Job มีรถมากกว่า 1 คัน มันจะเบิ้ลแถวขึ้น แล้วเวลาดูค่าใช้จ่าย กำไร ขาดทุน มันจะผิด

คำถาม ผมอยากทราบว่ามีวิธีที่ทำให้มันโชว์ ค่าใช้จ่าย กำไร ขาดทุน แค่แถวเดียว แต่จำนวนรถโชว์ตามปกติไหมครับ??

หรือ สามารถทำให้รถใน Job นั้นๆมีกี่คันก็ตามแต่โชว์ในแถวเดียวกันหมดเลย ได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ

26 เม.ย. 64 , 18:04:01
ตอบกลับ #1

OddyWriter

เปิด Query Design แล้วคลิกพื้นสีเทา จากนั้นกำหนด Unique Values = Yes

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013, I love movies

27 เม.ย. 64 , 14:34:48
ตอบกลับ #2

pattan0013

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5