access ที่แยกฐานข้อมูลแล้วไปเปิดใช้กับคอมอื่นไม่ได้ค่ะ แบบนี้ต้องทำไงคะ

23 เม.ย. 64 , 20:13:17
อ่าน 1255 ครั้ง

I love movies

โหลดฟอร์มบิลมาลองใช้และปรับค่ะ

ไปกดแยกฐานข้อมูลตามรูป เพราะจะเข้าไปแก้ไขคิวรี แก้ได้ตามต้องการแล้ว พอเอาไปเปิดกับคอมอื่น เปิดใช้ไม่ได้ ขึ้นว่า "ไม่ใช่เส้นทางที่ถูกต้อง ให้ตรวจสอบให้แน่ใจว่าชื่อเส้นทางสะกดถูกต้อง และคุณได้เชื่อต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์ซึ่งมีแฟ้มนี้อยู่"

แบบนี้ต้องทำยังไงคะ หรือมีวิธีไหนที่จะเข้าแก้ไขคิวรี่ได้มั๊ยคะ แต่เปิดใช้ได้เฉพาะคอมที่แก้ไฟล์

24 เม.ย. 64 , 14:55:51
ตอบกลับ #1

BH

ปกติการแยก front-end กับ back-end จะกำหนด path ไว้ชัดเจนตอนแยก เช่น ลงใน drive D เวลาแยกก็จะอยู่ใน drive D ทั้ง front-end & back-end ดังนั้นหาก เอา back -end ไปไว้ที่อื่น พอเปิด front-end มันก็หาไม่เจอ
วิธีการ คือ ทำ link table จาก back-end ใหม่ โดย เข้าไปที่ front-end แล้วกด import table แบบ link

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

24 เม.ย. 64 , 19:22:41
ตอบกลับ #2

รบกวนขอรายละเอียด วิธีทำได้มั๊ยคะ มือใหม่มากๆ กำลังศึกษางูๆปลาๆโดยเริ่มจาก 0 ค่ะ

แยกฐานข้อมูลแล้วไปไว้โฟลเดอร์อื่น เปิดได้ค่ะ

พอลบ หรือ ก็อปไปทั้งคู่ เพื่อไปเปิดกับคอมอื่น คือ เปิดไม่ได้ค่ะ

26 เม.ย. 64 , 10:45:04
ตอบกลับ #3

Kxess

ลองไปดูในไฟล์ front-end ที่แยกมาครับว่า ลิ้งไปที่ไหน

โดยคลิกที่ External data > Linked table manager

จากนั้นจะแสดงหน้าต่างด้านล่าง

ให้ดูว่าที่อยู่ของไฟล์  back-end ตารางฐานข้อมูลอยู่ที่ไหน ก็ให้เอาไฟล์ไปวางไว้ตรงนั้น ในเครื่องใหม่
เช่น D:\database\back-end.accdb ที่เครื่องใหม่ ก็ต้องเอามาไว้ตรงนี้เหมือนกัน

--------
หรืออีกวิธีก็คือ สร้างลิ้งใหม่เลย โดยการลบตารางเก่าออก (*ต้องเป็นตารางที่ link table มานะ โดยมันจะมีลูกศรชี้ไปทางขวาเล็ก ๆ ที่รูปตารางแบบนี้ ) ถ้าลบตารางปกติ ข้อมูลหาย !!!

เมื่อลบแล้วให้ไปที่ External Data > New Data Source > From File > Access (กณีที่เราใช้จากไฟล์ access)

เลือกที่อยู่ของไฟล์ฐานข้อมูล back-end แล้วเลือกตัวเลือกด้านล่าง (Link to the database ...)

จะแสดงหน้าต่างให้เลือกตารางที่ต้องการ คลิกเลือก หรือเลือกทั้งหมดก็แล้วแต่ จากนั้นกด ok เป็นอันเรียบร้อย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pirin, I love movies

30 เม.ย. 64 , 21:13:55
ตอบกลับ #4

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5