ขอรายละเอียดการตั้งค่าหน้ารายงานค่ะ

20 พ.ค. 64 , 13:44:53
อ่าน 669 ครั้ง

I love movies

ยังงงกับการแสดงผลของหน้ากระดาษ หน้ารายงานหรือ Report ที่ได้อยู่เล็กน้อยค่ะ

ผลที่ได้บางครั้ง ความยาว ของรายการ ได้ตรงจามที่ต้องการเช่น ยาวได้ 13 รายการ แม้จะมีแค่ 4 รายการ แต่ผลรวมจะอยู่ตรงตำแหน่งปลายสุด ตรงที่ต้องการ

บางที มี 3 รายการ ช่องผลรวม ก็จะเขยิบขึ้นมาชิดต่อจากรายการที่ 3

นอกจาก ตั้งค่าที่หน้ากระดาษแล้ว ต้องยืด ในส่วน page footer หรือ Report footer อย่างไรมั๊ยคะ

20 พ.ค. 64 , 14:18:17
ตอบกลับ #1

UnKnown

: ขอรายละเอียดการตั้งค่าหน้ารายงานค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ค. 64 , 14:18:17 »
1.ความหมายของส่วนต่างๆ
Report Header    ส่วนบนสุดของข้อมูล
Report Footer   ส่วนล่างสุดของข้อมูล
Page Header   ส่วนบนของหน้ากระดาษ
Page Footer   ส่วนล่างของหน้ากระดาษ

2.การแสดงผมตามจริง
Report Header    บนสุดของข้อมูลแสดงครั้งเดียวโดยอยู่เหนือ Page Header หน้าแรก
Page Header   แสดงผลในทุกหน้า-อยู่ด้านบนของหน้ากระดาษเสมอ

Report Footer   แสดงครั้งเดียวโดยจะอยู่ส่วนท้ายของข้อมูลหมดตรงไหนแสดงต่อจากตรงนั้นเลย

Page Footer   แสดงผลในทุกหน้า-อยู่ด้านล่างของหน้ากระดาษเสมอ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

20 พ.ค. 64 , 15:22:51
ตอบกลับ #2

I love movies

: ขอรายละเอียดการตั้งค่าหน้ารายงานค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ค. 64 , 15:22:51 »
ถ้าไม่ทำเส้นขวาง ผลรวมจะอยู่ด้านล่าง

พอทำเส้นขวาง ผมรวมขึ้นมาต่อแถวรายการสุดท้ายเลยค่ะ

ถ้าอยากให้ ผลรวมอยู่ตำแหน่งเดิม ไม่ยืดไม่หด ตามรายการที่มี ต้องทำยังไงคะ

จากในรูปแรกคือ ผลรวม หดขึ้นมาอยู่ ต่อจากรายการที่ 2 ค่ะ

รูป 2 นี้ ไม่มีเส้นขวาง ผลรวม อยู่ตำแหน่งล่างที่ต้องการค่ะ

ถ้าอยากให้มีเส้นขวาง แต่ผลรวม อยู่ด้านล่าง ตำแหน่งเดิมทุกครั้ง ไม่ว่าจะมีกี่รายการก็ตาม ต้องทำไงคะ และตามรูปที่ 3 นี้ เส้นไม่ต่อด้วยค่ะ

20 พ.ค. 64 , 16:09:14
ตอบกลับ #3

UnKnown

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ค. 64 , 16:09:14 »
ผลรวม อยู่ด้านล่าง ตำแหน่งเดิมทุกครั้ง ไม่ว่าจะมีกี่รายการก็ตาม
ใช้ Page Footer   แสดงผลในทุกหน้า-อยู่ด้านล่างของหน้ากระดาษเสมอ

อยากให้มีเส้น...
ไม่ต้องทำเส้นที่กล่องข้อความหรือวาดเส้นบนหน้าฟอร์มแต่ใช้เป็นเขียนโค้ดใน VBA
https://www.thai-access.com/index.php?topic=220.msg781#msg781
https://www.thai-access.com/index.php?topic=243.msg1060#msg1060
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5