ถ้าต้องการทำใบเสร็จหรือใบแจ้งหนี้จากบิลภาษีต้องทำไงคะ

19 พ.ค. 64 , 15:40:10
อ่าน 2262 ครั้ง

I love movies

ทำบิลภาษีเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

ถ้าต้องการพิมพ์ใบเสร็จหรือใบแจ้งหนี้ โดยอยากได้แบบ เลือกชื่อร้าน แล้วขึ้น เลขใบกำกับภาษี ไม่เอารายการค่ะ เช่น

เลือก ลูกค้า A เดือนที่แล้ว ออกบิลไปกี่ใบ ก็ขึ้นมาให้พิมพ์ใน 1 หน้ากระดาษ ว่า ลูกค้า A มีบิล เลขที่ xxxxx วันที่ xxxxxxx ยอดเงินรวม xxxxxx

ถ้าอยากได้แบบนี้ คือทำคิวรี่ใช่มั๊ยคะ แล้วต้องจับมาทำยังไง ทำแล้วได้เป็น เลขที่บิล 0001 ขึ้นมา 5 (เพราะบิล 0001 มี 5 รายการ)

19 พ.ค. 64 , 16:18:25
ตอบกลับ #1

PNR

ทำบิลภาษีเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ

ถ้าต้องการพิมพ์ใบเสร็จหรือใบแจ้งหนี้ โดยอยากได้แบบ เลือกชื่อร้าน แล้วขึ้น เลขใบกำกับภาษี ไม่เอารายการค่ะ เช่น

เลือก ลูกค้า A เดือนที่แล้ว ออกบิลไปกี่ใบ ก็ขึ้นมาให้พิมพ์ใน 1 หน้ากระดาษ ว่า ลูกค้า A มีบิล เลขที่ xxxxx วันที่ xxxxxxx ยอดเงินรวม xxxxxx

ถ้าอยากได้แบบนี้ คือทำคิวรี่ใช่มั๊ยคะ แล้วต้องจับมาทำยังไง ทำแล้วได้เป็น เลขที่บิล 0001 ขึ้นมา 5 (เพราะบิล 0001 มี 5 รายการ)
ออกแบบฟอร์มไว้เลือกชื่อร้าน และใบกำกับภาษี ส่วนการนำไปออกรายงานเดี่ยวทำให้
ให้แนบไฟล์ตัวอย่างไว้นะครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

19 พ.ค. 64 , 17:46:11
ตอบกลับ #2

ขอบคุณมากๆค่ะ

รายการขึ้นสีสลับแถว ไม่ต้องปรับอะไรใช่มั๊ยคะ เวลาปริ้นซ์ สีไม่ออกใช่ปะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 64 , 17:56:14 โดย I love movies »

19 พ.ค. 64 , 17:48:11
ตอบกลับ #3

UnKnown

รายการขึ้นสีสลับแถว ไม่ต้องปรับอะไรใช่มั๊ยคะ เวลาปริ้นซ์ สีไม่ออกใช่ปะคะ

วิธีแก้ให้สีไม่สลับกันคือตั้งค่า Alternate Back Color = No Color ตามรูปตัวอย่างครับ

จากไฟล์"ฐานข้อมูล1"ที่แนบมาก็ดูงงๆช่วยจัดให้ดูเรียบร้อยและใส่ข้อมูลในตารางมาให้เยอะสมบูรณ์กว่านี้อีกได้ใหมครับเดี๋ยวช่วยทำให้(ชื่อใส่ กกกก,ขขขข,คคคค มาก็ได้ครับ)
รูปตย.ไฟล์ของผมจะกรองตามรหัส-ชื่อลูกค้าและบิลตั้งแต่วันไหนถึงวันไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 64 , 18:28:53 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

20 พ.ค. 64 , 08:19:51
ตอบกลับ #4

เรื่องปรับสี ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนแรกหาไม่เจอเลยค่ะ

แนบไฟล์ใหม่มาด้วยค่ะ

20 พ.ค. 64 , 14:10:25
ตอบกลับ #5

การกรองตามรหัส-ชื่อลูกค้าและบิลตั้งแต่วันไหนถึงวันไหน  ทำที่คิวรี่หรอคะ

21 พ.ค. 64 , 14:23:36
ตอบกลับ #6

UnKnown

-> กรองชื่อลูกค้าโดยวิธีลิ้งฟอร์มหลัก-ฟอร์มย่อย
-> กรองวันที่ออกบิลโดยใช้คำสั่ง Filter
โค๊ด: [Select]
Private Sub cmdDate_Click()
Me.fm_Invoice_sub2.Form.Filter = "[Saledate] BETWEEN #" & Format(Me.BeginDate, "dd mmm yyyy") & "# AND #" & Format(Me.EndDate, "dd mmm yyyy") & "#"
Me.fm_Invoice_sub2.Form.FilterOn = True
Me.fm_Invoice_sub2.Form.Refresh
Call Form_Current
End Sub

ไฟล์ตัวอย่างผมสร้างตาราง,ฟอร์มหลัก,รีพอร์ทชื่อ Invoice มาให้ใหม่ ส่วนฟอร์มย่อย Invoice_sub จะดึงข้อมูลบิลที่เคยออกไปจากตาราง Sale_H
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR, I love movies

21 พ.ค. 64 , 17:59:24
ตอบกลับ #7

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ขอนำไฟล์ไปเรียนรู้เพิ่มเติมนะคะ

26 พ.ค. 64 , 17:02:05
ตอบกลับ #8

จากตัวอย่างที่ให้มาเพื่อพิมพ์ออกทางรายงาน จะเป็น แถวเดียวยาวลงมาเรื่อยๆตามปกติ

ถ้าอยากให้เรียงแบ่งเป็น 2 แถวหรือ 2 ฝั่ง แบบในรูปที่ 2 ได้มั๊ยคะ เช่น รายการที่ 1-5 อยู่ด้านซ้าย พอรายการที่ 6 ก็ขึ้นไปเริ่มด้านขวา

27 พ.ค. 64 , 13:27:30
ตอบกลับ #9

UnKnown

แนวแบ่งอย่างนี้ผมก็ทำไม่เป็นนะครับ :dizzy:

28 พ.ค. 64 , 08:06:22
ตอบกลับ #10

PNR

ตรงส่วนของตั้งค่าหน้ากระดาษของรายงาน
สามารถกำหนด 2 column ได้ครับ แต่หัวเรื่องแบบนั้นจะมีอันเดียวครับ

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, I love movies

28 พ.ค. 64 , 17:05:39
ตอบกลับ #11

UnKnown

ตรงส่วนของตั้งค่าหน้ากระดาษของรายงาน
สามารถกำหนด 2 column ได้ครับ แต่หัวเรื่องแบบนั้นจะมีอันเดียวครับ
:love: :love: :love:

MS Access 2007: Create a 2 column report
Microsoft Access 2016 Reports: Multiple Report Columns and Groups

01 มิ.ย. 64 , 16:59:23
ตอบกลับ #12

ถ้าเพิ่มเป็นบิลชั่วคราวในนั้น และจะทำใบเสร็จให้บิลชั่วคราวเพิ่ม

คือหาจากตัวอย่างแล้วไม่เจอโค้ดที่ทำให้มันเชื่อมกับตารางได้ค่ะ

13 ส.ค. 64 , 11:50:39
ตอบกลับ #13

ขอรบกวนถามเพิ่มค่ะ ถ้าเป็น Access 2007 ภาษาไทยตามภาพ จะปรับเรื่องแถวขึ้นพื้นหลังสลับสี ปรับที่ไหนคะ

13 ส.ค. 64 , 12:09:25
ตอบกลับ #14

UnKnown

วิธีแก้ให้สีไม่สลับกันคือตั้งค่า Alternate Back Color = No Color ตามรูปตัวอย่างครับ

ของท่านกดที่"ส่วนรายละเอียด"จะตั้งค่าได้ครับว่าสี1/สี2จะเอาสีไหนหรือไม่เอาสีอะไรเลยก็ได้ครับ

14 ส.ค. 64 , 14:16:30
ตอบกลับ #15

ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ หาเจอแล้วค่ะ

30 ส.ค. 64 , 12:08:06
ตอบกลับ #16

:want:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 64 , 18:31:08 โดย I love movies »

30 ส.ค. 64 , 13:24:40
ตอบกลับ #17

-> กรองชื่อลูกค้าโดยวิธีลิ้งฟอร์มหลัก-ฟอร์มย่อย
-> กรองวันที่ออกบิลโดยใช้คำสั่ง Filter
โค๊ด: [Select]
Private Sub cmdDate_Click()
Me.fm_Invoice_sub2.Form.Filter = "[Saledate] BETWEEN #" & Format(Me.BeginDate, "dd mmm yyyy") & "# AND #" & Format(Me.EndDate, "dd mmm yyyy") & "#"
Me.fm_Invoice_sub2.Form.FilterOn = True
Me.fm_Invoice_sub2.Form.Refresh
Call Form_Current
End Sub

ไฟล์ตัวอย่างผมสร้างตาราง,ฟอร์มหลัก,รีพอร์ทชื่อ Invoice มาให้ใหม่ ส่วนฟอร์มย่อย Invoice_sub จะดึงข้อมูลบิลที่เคยออกไปจากตาราง Sale_H

จากตัวอย่างที่อาจารย์ทำให้ มีแต่ fm_Invoice_sub  แต่ทำไมในโค้ดถึงเป็น fm_Invoice_sub2 คะ รู้สึกว่า ที่สร้างใบวางบิลและใบเสร็จเพิ่ม จะผิดที่ตรงนี้อะค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5