มี52ตำแหน่งอยากจับคู่ตำแหน่งให้แต่ละคนคนจนครบ52แล้วถึงจะเริ่มนับ1ใหม่

23 พ.ค. 64 , 22:44:34
อ่าน 752 ครั้ง

SakDa

ขอคำแนะนำ หรือคำที่จะเอาไปค้นในเว็บต่อเป็นภาษาอังกฤษก็ได้ครับ
ผมค้นเว็บเจอคล้ายการจองห้องประชุม จองห้องพักโรงแรม คิดว่าโจทย์ของตัวเองก็ไม่เหมือนเพราะเราเป็นคนจับวางตำแหน่งให้เลยโดยเรียงตามลำดับ
ยังอยู่แถวๆพิมพ์สติกเกอร์สติกเกอร์ครับ
คำถาม "มีตาราง 2 ตาราง ตารางที่ 1 คือตาราง stickerNo จะบอกตำแหน่ง 1-52  อีกตารางคือ TempToPrint ข้อมูลที่ถูกเรียงมาเรียบร้อยแล้ว โดยอยากเอาเลข stickerNo ของตารางแรก ไปแทรกเข้าในตาราง จนกว่าจะครบ 52 ตำแหน่งแล้วค่อยเริ่มนับ 1 ใหม่" ยังไม่อยากทำแบบเอาเอ็กเซลมาวางในฐานแอคเซสครับ จะเป็นคิวรี่ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

24 พ.ค. 64 , 08:23:47
ตอบกลับ #1

PNR

ลองสร้างปุ่มขึ้นมาแล้วเอาโค้ดไปวางดูนะครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Command0_Click()
Dim RecCount As Integer
Dim i, x As Long
Dim rst As dao.Recordset
RecCount = DCount("*", "TempToPrint")

Set rst = CurrentDb.OpenRecordset("TempToPrintWithStickerNo", dbOpenDynaset)
rst.MoveFirst

Do Until rst.EOF Or rst.BOF
For i = 0 To (RecCount - 1)

If i = 0 Then
x = 1
End If

rst.Edit
rst!stickerNo = x
rst.Update

rst.MoveNext
x = x + 1
If x > 52 Then
x = 1
End If

Next i
Loop
End Sub

แล้วดูการรันลำดับที่ตาราง TempToPrintWithStickerNo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 64 , 09:24:00 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

24 พ.ค. 64 , 13:12:47
ตอบกลับ #2

SakDa

ทำตามคำแนะนำของอาจารย์แล้วได้ตามใจต้องการแล้วครับ แล้วค่อยไปจัดการด้วยวิธีอื่นๆ ต่อ สามารถปรับลด เพิ่มหรือเปลี่ยนจำนวนดวง ขนาดสติกเกอร์สำเร็จรูปได้หลายๆแบบสบายเลย แปะขวดเครื่องปรุง อุปกรณ์ในบ้านก็ได้

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5