รบกวนขอวิธีติ๊กถูกหรือหรือติ๊กรายการค่ะ

22 พ.ค. 64 , 16:49:26
อ่าน 791 ครั้ง

I love movies

อยากได้ติ๊กถูกหรือคลิกเลือกรายการ ในใบสั่งซื้อค่ะ ใน Detail เช่น ติ๊กคำว่าด่วน แล้วขึ้นในตารางเพื่อเรียกดูรวมทุกเจ้าแล้วเห็นค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 64 , 20:35:04 โดย I love movies »

24 พ.ค. 64 , 13:57:50
ตอบกลับ #1

PNR

อยากได้ติ๊กถูกหรือคลิกเลือกรายการ ในใบสั่งซื้อค่ะ ใน Detail เช่น ติ๊กคำว่าด่วน แล้วขึ้นในตารางเพื่อเรียกดูรวมทุกเจ้าแล้วเห็นค่ะ

ไม่เข้าใจโจทย์ครับ
ให้อธิบายเพิ่ม และมีรูปภาพด้วยยิ่งดีครับ
 :prettiness:
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

25 พ.ค. 64 , 11:05:48
ตอบกลับ #2

อยากให้มีช่องติ๊กถูก และช่องเลือก ตามภาพ ในฟอร์ม เช่น ในฟอร์ม ทำฟิลนึงว่า ด่วน พอติ๊กถูกหรือ คลิกให้เป็นปุ่มเลือก รายการในฟอร์ม และ ในตาราง,คิวรี่ ที่เชื่อมกับฟอร์ม และ รายงานที่จะปริ้นซ์ออก ที่ท้ายรายการสั่งสินค้านั้นๆ จะมีคำว่าด่วนปรากฎขึ้นมาอะค่ะ

25 พ.ค. 64 , 12:57:50
ตอบกลับ #3

PNR

สมมุติ field ด่วน ชื่อ status
โค๊ด: [Select]
รายการในฟอร์ม และ ในตาราง,คิวรี่ ที่เชื่อมกับฟอร์ม และ รายงานที่จะปริ้นซ์ออก ที่ท้ายรายการสั่งสินค้านั้นๆ จะมีคำว่าด่วนปรากฎขึ้นมาอะค่ะถ้าจะอัพเดทรายการต่างๆ เราน่าจะเช็คจาก ID ของตาราง

โดยในตัวอย่างมีฟอร์มที่ออกแบบ ต่างๆ ตามที่คุณทำอยู่ และมีปุ่ม check
และใส่เงื่อนไขว่าถ้าติ๊กก็ใช้ Update Query ไปยังตารางโดยเลือกอัพเดทจาก ID ที่ระบุบนฟอร์ม
ส่วนตัวอย่างดูด้านล่างครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

25 พ.ค. 64 , 14:59:31
ตอบกลับ #4

จากตัวอย่างที่ให้มานะคะ อยากได้แบบ ติ๊กถูกที่ช่องด่วนแล้ว  ในตารางช่อง status  อยากให้ขึ้นคำว่าด่วนอะค่ะ

25 พ.ค. 64 , 15:06:05
ตอบกลับ #5

PNR

จากตัวอย่างที่ให้มานะคะ อยากได้แบบ ติ๊กถูกที่ช่องด่วนแล้ว  ในตารางช่อง status  อยากให้ขึ้นคำว่าด่วนอะค่ะ

ในคิวรี่หรอครับ
จากตัวอย่างถ้าคุณเปิดฟอร์มขึ้นมา ใส่เลขไอดี ที่ textbox สมมุติใส่ว่า 1 แล้วไปกดติ๊กที่ ช่อง checkbox
เมื่อคุณเปิดตารางมาดูใหม่จะมีคำว่าด่วนปรากฎทุกเรคคอร์ดที่มีไอดี = 1

25 พ.ค. 64 , 16:00:27
ตอบกลับ #6

ขอบพระคุณมากๆค่ะ  ตอนแรกที่ไม่ขึ้นด่วน เพราะไม่เข้าใจวิธีใช้งานเองค่ะ

25 พ.ค. 64 , 18:12:28
ตอบกลับ #7

ถ้าใส่ในฟอร์มย่อย ใช้โค้ดเดียวกันมั๊ยคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5