สอบถามเรื่องโค้ดอยากให้เลือกตรง Dropdown แล้วให้ข้อมูลโชว์ค่าตาราง Qurey

19 ก.ค. 64 , 09:05:08
อ่าน 572 ครั้ง
สอบถามเรื่องโค้ดครับ ถ้าทำเป็นที่ละ Model สามารถทำได้ครับไม่มีปัญหา แต่มันเยอะขึ้นเรื่อย ไฟล์ก็ใหญ่ตามครับ เลยอยากลองทำเป็นแบบค้นหาครับ
ทำเป็นตัวอย่างสักอันก็ได้ครับ เพราะสิ่งที่จะทำ Model มันมีเป็น 100 Model เลยครับ
1. Dropdown แล้วให้ข้อมูลโชว์ค่าตาราง Qurey

2. ตรงช่องค้นหาให้ค้นหาค่าที่แสดงขึ้นมา
3. ตรง Print and export ให้ทำได้ โดยได้ทำ Report แล้ว

ขอบคุณมากครับ

ได้แนบไฟล์ฐานข้อมูลด้วยครับ แก้ไขแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 64 , 13:45:23 โดย ชวลิต เสนะสุทธิ »

19 ก.ค. 64 , 10:41:38
ตอบกลับ #1

OddyWriter

1. ต้อง Convert ตารางเป็น Local File ก่อนส่งมานะครับ เพราะตอนนี้มันเช่อมต่อแบบ ODBC อยู่ ทำให้ไม่สามารถเปิดดูข้อมูลอะไรได้
2. ส่งมาเฉพาะตารางกับฟอร์มที่ต้องการให้ช่วยดูก็พอ ส่งมาทั้งหมดแบบนี้ ดูให้ไม่ไหว
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชวลิต เสนะสุทธิ

20 ก.ค. 64 , 08:29:33
ตอบกลับ #2
ได้แนบไฟล์ฐานข้อมูลด้วยครับ แก้ไขแล้วครับ

20 ก.ค. 64 , 14:27:20
ตอบกลับ #3

PNR

สอบถามเพิ่ม
1.เลือก dropdown คือต้องการ เลือกชื่อคิวรี่ที่จะเอามาแสดงผลใช่ไหมครับ
2.เลือก Picking นี้เลือกด้วยทุกครั้งไหมครับ หรือ เลือกบางครั้ง

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชวลิต เสนะสุทธิ

20 ก.ค. 64 , 14:43:28
ตอบกลับ #4

OddyWriter

แนะนำว่าควรรวมตาราง Product ไว้เป็นตารางเดียวกันนะครับ การแบ่งตารางตาม Product จะมีข้อจำกัดมากมาย เช่นถ้าอนาคตมี Product ใหม่ ก็ต้องสร้างตารางข้อมูลใหม่อีก ซึ่งไม่ใช่เรื่องสนุกเลยนะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

20 ก.ค. 64 , 14:54:38
ตอบกลับ #5
สอบถามเพิ่ม
1.เลือก dropdown คือต้องการ เลือกชื่อคิวรี่ที่จะเอามาแสดงผลใช่ไหมครับ
2.เลือก Picking นี้เลือกด้วยทุกครั้งไหมครับ หรือ เลือกบางครั้ง

1.ใช่แล้วครับ เลือก dropdown ที่ต้องการแล้วให้โชว์ตามคิวรี่ที่กำหนด
2. เลือก Picking ก็ต่อเมื่อจะปริ้นออกมาเพื่อเช็คสต็อกครับ

20 ก.ค. 64 , 15:24:46
ตอบกลับ #6
แนะนำว่าควรรวมตาราง Product ไว้เป็นตารางเดียวกันนะครับ การแบ่งตารางตาม Product จะมีข้อจำกัดมากมาย เช่นถ้าอนาคตมี Product ใหม่ ก็ต้องสร้างตารางข้อมูลใหม่อีก ซึ่งไม่ใช่เรื่องสนุกเลยนะครับ

ใช่ครับ รวมทุกอันอยู่เดียว แล้วใช้การค้นหา 2 อย่าง คือ 1.Model 2.Picking

20 ก.ค. 64 , 16:02:39
ตอบกลับ #7

PNR

โจทย์ข้อ 1 กับ 2

ปล.ลองแก้ระบบตามที่อาจารย์ OddyWriter แนะนำด้วยนะครับ
Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5