การนับจำนวนคำที่ซ้ำว่ามีเท่าไหร่ใน Query

06 ส.ค. 64 , 09:17:13
อ่าน 1424 ครั้ง

001Jetnipit

ไม่ทราบว่าต้องทำ VBA ยังไงครับ

06 ส.ค. 64 , 09:23:27
ตอบกลับ #1

PNR

: การนับจำนวนคำที่ซ้ำว่ามีเท่าไหร่ใน Query
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 64 , 09:23:27 »
สามารถดึงตารางที่มี Field เพศ หรือ Field กรุ๊ปเลือด มานับจำนวนโดยสร้างคิวรี่ใหม่ขึ้นมาแล้ว ใส่ sql แบบนี้

SELECT [เพศ], Count([เพศ]) AS จำนวน FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่]  GROUP BY [เพศ];

และถ้าจะนับจำนวน กรุ๊ปเลือด ทำแบบเดียวกัน

SELECT [กรุ๊ปเลือด], Count([กรุ๊ปเลือด]) AS จำนวน FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่]  GROUP BY [กรุ๊ปเลือด];
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

06 ส.ค. 64 , 10:02:04
ตอบกลับ #2

001Jetnipit

: การนับจำนวนคำที่ซ้ำว่ามีเท่าไหร่ใน Query
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 64 , 10:02:04 »
สามารถดึงตารางที่มี Field เพศ หรือ Field กรุ๊ปเลือด มานับจำนวนโดยสร้างคิวรี่ใหม่ขึ้นมาแล้ว ใส่ sql แบบนี้

SELECT [เพศ], Count([เพศ]) AS จำนวน FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่]  GROUP BY [เพศ];

และถ้าจะนับจำนวน กรุ๊ปเลือด ทำแบบเดียวกัน

SELECT [กรุ๊ปเลือด], Count([กรุ๊ปเลือด]) AS จำนวน FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่]  GROUP BY [กรุ๊ปเลือด];

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 64 , 10:07:51 โดย 001Jetnipit »

06 ส.ค. 64 , 10:21:12
ตอบกลับ #3

001Jetnipit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ส.ค. 64 , 10:21:12 »

ถ้าอยากให้ ถ้ามีคำว่าสัญญาจ้าง ให้สร้างฟิลชื่อ แยกประเภท แล้วสร้างเรคคอดว่า"สัญญาจ้าง" = " & เรคคอดที่มีคำว่าสัญญาจ้างมา+ กัน & "  ,ถ้าไม่มีในฟิลแยกประเภท "พนักงานประจำ" = " & เรคคอดที่ไม่มีคำว่าสัญญาจ้างมา+ กัน & "

ถ้าเขียนโค้ดประมาณนี้ครับ ขอเขียนตามความเข้าใจ : iif([Employee] = like * "สัญญาจ้าง",Create [แยกประเภท], (New record=สัญญาจ้าง)=Sum( like * "สัญญาจ้าง"),In [แยกประเภท], ((New record=พนักงานทั่วไป)=Sum( There isn't * "สัญญาจ้าง")))

06 ส.ค. 64 , 12:04:25
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ส.ค. 64 , 12:04:25 »
เปลี่ยนจาก Count เป็น Sum ธรรมดาได้เลยเช่น
ถ้าคุณมีข้อมูลใน Field แยกประเภท ข้อมูล จะมี สัญญาจ้าง และ พนักงานประจำ

เช่น
[แยกประเภท]
สัญญาจ้าง
สัญญาจ้าง
พนักงานประจำ
สัญญาจ้าง
พนักงานประจำ
สัญญาจ้าง

SQL คือ

SELECT Sum(IIf([แยกประเภท]="สัญญาจ้าง",1,0)) AS สัญญาจ้าง, Sum(IIf([แยกประเภท]="พนักงานประจำ",1,0)) AS พนักงานประจำ
FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่];

ข้อมูลจะได้
สัญญาจ้าง lพนักงานประจำ
      4     l       2

กรณีที่ Field แยกประเภท จะระบุเฉพาะคนที่มีสัญญาจ้างเท่านั้น พนักงานประจำไม่ได้ระบุหรือเว้นว่างๆ ไว้แต่อยากให้คำนวนด้วย
เราก็แก้เงื่อนไข True False ให้ False = 1 ก็ได้แล้วครับเช่น

SELECT Sum(IIf([แยกประเภท]="สัญญาจ้าง",1,0)) AS สัญญาจ้าง, Sum(IIf([แยกประเภท]="สัญญาจ้าง",0,1)) AS พนักงานประจำ
FROM [ชื่อตารางหรือคิวรี่];
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 64 , 12:11:09 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

06 ส.ค. 64 , 13:20:11
ตอบกลับ #5

001Jetnipit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ส.ค. 64 , 13:20:11 »
ขอบคุณครับ ได้แล้วครับผม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pirin

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5