ถ้าฟิลด์ยาวเต็มแล้ว เราจะแก้ไขยังไงครับ

07 ก.ย. 64 , 08:54:16
อ่าน 509 ครั้ง

001Jetnipit

ฟิลด์ใน 1 ตารางหรือคิวรี่ สามารถยาวสุด 255 ฟิลด์ถูกไหมครับตามข้อมูลข้างบน

ในคิวรี่ผม User จะสร้างฟิลด์[ครั้งที่ตรวจ]และ[ผลตรวจ]เองแบบนี้เรื่อยๆ ถ้าวันนึงฟิลด์เต็มจนจำกัดก็คือ User จะไม่สามารถส้รางฟิลด์มาอีกแล้วใช้ไหมครับ

07 ก.ย. 64 , 10:25:29
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แนะนำให้ออกแบบฐานข้อมูลให้เหมาะสมครับ เนื่องจากหลักการของฐานข้อมูลนั้น ไม่ควรมีจำนวนฟิลด์เยอะๆ
อย่าลืมนะครับว่า ฐานข้อมูล ไม่ใช่ Excel

การออกแบบตารางควรจะกำหนดจำนวนฟิลด์ให้น้อยเข้าไว้

แนะนำว่าควรเปลี่ยนรูปแบบตารางดังนี้
tblResult มีฟิลด์ ID, CheckID, Result
โดย ID เป็นรหัสของเจ้าของชิ้อ ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นชื่อคนหรือชื่องานที่ตรวจ
CheckID เป็นครั้งที่ตรวจ
Result เป็นผลการตรวจ

ตารางแบบนี้ ผู้ใช้สามารถเพิ่มข้อมูลได้ไม่จำกัดจำนวนครั้ง
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

07 ก.ย. 64 , 11:19:55
ตอบกลับ #2

001Jetnipit

แนะนำให้ออกแบบฐานข้อมูลให้เหมาะสมครับ เนื่องจากหลักการของฐานข้อมูลนั้น ไม่ควรมีจำนวนฟิลด์เยอะๆ
อย่าลืมนะครับว่า ฐานข้อมูล ไม่ใช่ Excel

การออกแบบตารางควรจะกำหนดจำนวนฟิลด์ให้น้อยเข้าไว้

แนะนำว่าควรเปลี่ยนรูปแบบตารางดังนี้
tblResult มีฟิลด์ ID, CheckID, Result
โดย ID เป็นรหัสของเจ้าของชิ้อ ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นชื่อคนหรือชื่องานที่ตรวจ
CheckID เป็นครั้งที่ตรวจ
Result เป็นผลการตรวจ

ตารางแบบนี้ ผู้ใช้สามารถเพิ่มข้อมูลได้ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

พอนึกภาพออกเลยครับ
ผมมีอีกสิ่งที่กำลัง งง ครับ ผมจะทำให้ Datasheet มันลิ้งกับข้อมูลในหน้่า Form ว่าเรากำลังดูใครอยู่ แต่ยังไม่ทันได้ใส่โค้ดอะไรเลย มันก็ลิ้งกันแล้ว เวลาเรากดถัดไป ลองทำจากไฟล์ใหม่ก็เป็น ไม่ทราบว่าอันนี้มันเป็นกฎของมันอยู่แล้วหรือเปล่าครับ

07 ก.ย. 64 , 11:54:27
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ชื่อฟิลด์เหมือนกัน มันก็ลิงก์ให้อัตโนมัติ
ทำ Relationship ไว้ มันก็ลิงก์ให้อัตโนมัติครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: 001Jetnipit

07 ก.ย. 64 , 13:08:30
ตอบกลับ #4

001Jetnipit

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5