ทำให้ไม่ขึ้นข้อความ คำเตือน เนื้อหาบางอย่างถูกปิดได้หรือไม่คะ

07 ก.ย. 64 , 16:25:16
อ่าน 724 ครั้ง

I love movies

เปิดมาจะขึ้นแบบนี้ทุกครั้ง ถ้าไม่อยากให้มี ต้องทำยังไงคะ

07 ก.ย. 64 , 18:27:57
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ต้องส่งไฟล์มาหาสาเหตุ ถึงจะตอบได้ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

08 ก.ย. 64 , 06:10:13
ตอบกลับ #2

มาลี

ขออนุญาตเพิ่มเติมค่ะ
เบื้องต้นลองตั้งค่าตัวเลือกของ Access ดูก่่อนนะคะว่าได้ไหม ตามในรูปค่ะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: I love movies

08 ก.ย. 64 , 07:59:57
ตอบกลับ #3

PNR

ขออนุญาตเพิ่มเติมค่ะ
เบื้องต้นลองตั้งค่าตัวเลือกของ Access ดูก่่อนนะคะว่าได้ไหม ตามในรูปค่ะ

1.เปิด active x ก็พอครับ
2.ส่วนการเปิด macro ทั้งหมดนั้นตอนนี้ไม่แนะนำแล้วครับ เพราะมีอันตรายต่อโปรแกรมฐานข้อมูลได้ครับ
   ตรงส่วนของ Macro จะมีแจ้งเตือนให้กดเป็นแถบสีเหลืองสามารถกดยืนยันตรงนั้นได้เลย

Time to stop for me  :dizzy:

08 ก.ย. 64 , 09:39:55
ตอบกลับ #4

OddyWriter

ตัว VBA ของ Excel/Access/Word/PowerPoint นั้น
สามารถเขียนโค้ดให้ลบไฟล์ในเครื่องได้ (สามารถสร้างไวรัสได้ด้วย แต่สมัยนี้คงไม่มีใครทำแล้วล่ะ)

การตั้งค่าแบบเปิดใช้งานมาโครทั้งหมดนั้นอันตรายกับโปรแกรมและคอมพิวเตอร์ทั้งระบบมาก

ถ้ามีโปรแกรมอะไรมาก็แล้วแต่ที่แฝงคำสั่งลบไฟล์ แล้วเราเผลอเปิดโดยไม่ตั้งใจ โปรแกรมจะทำงานทันที ไฟล์เป้าหมายก็จะหายทันที
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

09 ก.ย. 64 , 18:34:18
ตอบกลับ #5

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆค่ะ เลือกเป็นแบบปิดแบบนี้ใช่มั๊ยคะ

ถ้าใช้คอมคนเดียวก็มีความเสี่ยงหรอคะ ถ้าเปิด เช่นอาจมีไวรัสมาหรอคะ

09 ก.ย. 64 , 22:44:13
ตอบกลับ #6

OddyWriter

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆค่ะ เลือกเป็นแบบปิดแบบนี้ใช่มั๊ยคะ

ถ้าใช้คอมคนเดียวก็มีความเสี่ยงหรอคะ ถ้าเปิด เช่นอาจมีไวรัสมาหรอคะ

แนะนำตัวที่ 2 ครับ
เพราะถ้าตั้งค่าโดยเลือกตัวแรก จะทำให้มาโครทำงานไม่ได้
ถ้าเป็นตัวเลือกที่ 2 เวลาเปิดไฟล์มาครั้งแรก จะขึ้นแถบเหลืองให้คลิก Enable Content ครับ

10 ก.ย. 64 , 16:17:20
ตอบกลับ #7

ควรต้องคลิกใช่มั๊ยคะ ถ้าปิดให้ไม่มีคลิกคืออันตรายใช่มั๊ยคะ

10 ก.ย. 64 , 18:36:27
ตอบกลับ #8

OddyWriter

เลือกแบบนี้ครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5