จะกำหนดรูปแบบการคีย์ข้อมูลค่ะ ว่า ต้องเริ่มด้วยตัวอักษรเฉพาะที่กำหนด และตัวเลข

19 ก.ย. 64 , 10:55:26
อ่าน 661 ครั้ง

มาลี

ขออนุญาตรบกวนสอบถามนะคะ
หนูต้องการกำหนดรูปแบบการคีย์ข้อมูลใน TextBox ว่าจะต้องเริ่มด้วย A,B,C หรือ D เท่านั้น แล้วตามด้วยตัวเลขอีกสี่หลักค่ะ เช่น

A-0001
B-0002
C-3456
D-9999

หากคีย์โดยใช้อักษรตัวอื่นนอกเหนือจากที่กำหนด หรืออักษรถูกต้อง แต่ใส่ตัวเลขไม่ครบสี่หลัก
ก็ให้ขึ้นข้อความแจ้งเตือน แนวประมาณนี้ค่ะ
**หากสามารถแยกการเตือนได้ว่า ตัวอักษรผิด หรือ ตัวเลขไม่ครบ ก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

19 ก.ย. 64 , 12:22:47
ตอบกลับ #1

OddyWriter

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

19 ก.ย. 64 , 13:12:57
ตอบกลับ #2

มาลี

ขอบคุณมากๆเลยค่ะอาจารย์
ใช้วิธีของอาจารย์ง่ายดี ไม่ต้องเขียนโค๊ดให้ยุ่งยากเลย
แม้ข้อความเตือนจะไม่แยกตรวจสอบให้ แต่ก็ตอบโจทย์ได้ตามต้องการแล้ว
โดยหนูดัดแปลงเล็กน้อย ให้จับเฉพาะอักษร A,B,C,D เท่านั้นค่ะ

19 ก.ย. 64 , 13:33:29
ตอบกลับ #3

OddyWriter

จริงๆ ใช้ Like[A-D] ก็น่าจะได้นะครับ ลองดู
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5