Run-time ขึ้นerror 3078 เป็นเพราะอะไรคะ

13 พ.ย. 64 , 12:04:43
อ่าน 900 ครั้ง

Beam

• สมาชิกไท.Access

พอดีหนูเพิ่งลองฝึกทำโปรแกรม Access เป็นครั้งแรกค่ะ เลยใช้คลิปของอาจารย์เป็นแนวทางในการศึกษา
แต่พอถึงช่วงที่หนู กดRun qry_ยอดคงเหลือ กับมีข้อความขึ้นว่า "Run-time error '3078': กลไกจัดการฐานข้อมูล Microsoft Access ไม่พบตารางหรือคิวรีที่จะนำข้อมูลเข้า 'qry_สรุปนำเข้า' ให้ตรวจสอบให้แน่ใจว่ามีตาราง
หรือคิวรีนั้นอยู่ และสะกดออย่างถูกต้องแล้ว"

ควรแก้ไขยังไงคะ ขอบคุณค่ะ

13 พ.ย. 64 , 12:18:43
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: Run-time ขึ้นerror 3078 เป็นเพราะอะไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ย. 64 , 12:18:43 »
1. แนะนำให้กำหนดชื่อออบเจ็กต์ (พวกตาราง, คิวรี ต่างๆ) เป็นภาษาอังกฤษ
2. ปัญหานี้เกิดจากการตั้งค่าภาษาไทยไม่สมบูรณ์ เลยทำให้การแสดงผลใน VBE เป็นตัวอักษรจากดาวนาเม็ก
3. ถึงจะตั้งค่าภาษาไทยได้สมบูรณ์แล้ว ปัญหานี้ไม่เกิดแล้ว ก็ยังแนะนำให้กำหนดชื่อออบเจ็กต์เป็นภาษาอังกฤษอยู่ดี เพราะมันยังมีปัญหาอื่นๆ ซ่อนอยู่อีกมาก
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Beam

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5