รบกวนช่วยดูโค้ด SQL ให้หน่อยค่ะ

26 ก.พ. 61 , 17:21:44
อ่าน 1186 ครั้ง

UnKnown

คุณ SRP Original post

คือตอนนี้ใช้คำสั่งSQL เพื่อสร้างคิวรี่ข้อมูลอยู่ค่ะ ข้อมูลที่ต้องการดังรูปด้านล่างเลยค่ะ

ลองมาหลายคำสั่งแล้วเริ่มงงค่ะ ไม่ค่อยถนัดSQLด้วย รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:35:06 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

26 ก.พ. 61 , 18:37:56
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> รบกวนช่วยดูโค้ด SQL ให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 61 , 18:37:56 »
ต้องใช้คำสั่ง WHERE Table item LEFT JOIN Table Shipment on Item = ItemShip
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

26 ก.พ. 61 , 20:09:46
ตอบกลับ #2

ปิ่นณรงค์

> รบกวนช่วยดูโค้ด SQL ให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.พ. 61 , 20:09:46 »
โค๊ด: [Select]
SELECT Item.Date, Item.item AS ItemToTal, Item.name, Item.QTY, IIf(IsNull([Shipment_Qty]),"0",[Shipment_Qty]) AS ShipmentQty
FROM Item LEFT JOIN Shipment ON Item.item = Shipment.ItemShip;

ผลลัพท์ที่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 61 , 20:16:06 โดย Newbies »
:love: :grin:

27 ก.พ. 61 , 09:50:01
ตอบกลับ #3

UnKnown

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 09:50:01 »
คุณ SRP Original post

ขอบคุณมากค่ะ แต่ตอนนี้ต้องการเพิ่มตารางReceiving เลยลองเขียนโค้ด LEFT JOIN เพิ่มแบบนี้ค่ะ

SELECT Item.Date, Item.item AS ItemToTal, Item.name, Item.QTY, IIf(IsNull([Shipment_Qty]),"0",[Shipment_Qty]) AS ShipmentQty, IIf(IsNull([Received_Qty]),"0",[Received_Qty]) AS Receiving
FROM Item LEFT JOIN Shipment ON Item.item = Shipment.ItemShip
LEFT JOIN Receiving ON Item.item = Receiving.ItemReceived;

***แต่ว่าเออเร่อตรงLEFT JOIN ค่ะ

รบกวนดูให้หน่อยนะคะ

ส่วนตรง Qty_today ต้องการเพิ่มดังรูปเลยค่ะ ตอนนี้ลองๆทำดูมั่งแล้วแต่เออเร่ออยู่เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:35:22 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

27 ก.พ. 61 , 14:49:45
ตอบกลับ #4

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 14:49:45 »
โค๊ด: [Select]
SELECT Item.Date, Item.item AS ItemToTal, Item.name, Item.QTY, IIf(IsNull([Shipment_Qty]),"0",[Shipment_Qty]) AS ShipmentQty, IIf(IsNull([Received_Qty]),"0",[Received_Qty]) AS Receiving, [Qty]-[ShipmentQty]+[Receiving] AS Qty_Today
FROM (Item LEFT JOIN Shipment ON Item.item = Shipment.ItemShip) LEFT JOIN Receiving ON Item.Item = Receiving.ItemReceived;

ผลลัพท์ที่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 14:52:33 โดย Newbies »
:love: :grin:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5