นำข้อมูลจาก Excel เข้า Access พบว่า เกิด Error ครับ

23 ก.พ. 65 , 17:26:55
อ่าน 591 ครั้ง

Eik Q Sang

เนื่องจากผมนำเข้าข้อมูลจาก Excel จำนวน 4 Sheet เป็นจำนวน 4 Table
Table ละ 500,000 เรคคอร์ด
พอจำเข้า Sheet ที่ 5 พบว่า เกิด error ดังรูป Compact ก้อแล้ว ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

24 ก.พ. 65 , 10:44:50
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: นำข้อมูลจาก Excel เข้า Access พบว่า เกิด Error ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 65 , 10:44:50 »
ปัญหานี้เกิดเกิดได้จากหลายสาเหตุ

ที่เคยเจอ
1. ไม่ได้เปิด Excel มาเพื่อ Reformat ตารางให้เหมาะสมสำหรับการนำเข้า Access เช่น มีข้อมูลอยู่ในคอลัมน์ A ถึง G แล้วก็มีขยะโผล่มาใน J20, K300 และอื่นๆ
2. ข้อมูลแถวแรกใน Excel (ไม่นับ Header) เป็นตัวเลข แล้ว แถวถัดไปเป็น Text เกิดจากความฉลาด (หรือสาระแน) ของ Access ที่คิดว่าข้อมูลทั้งหมดต่อจากนี้เป็นตัวเลข พอไม่เป็นตัวเลขก็เลย Error
3. ไฟล์ Excel ไม่ใช่ Excel

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

24 ก.พ. 65 , 17:27:22
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

: นำข้อมูลจาก Excel เข้า Access พบว่า เกิด Error ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 65 , 17:27:22 »
ปัญหานี้เกิดเกิดได้จากหลายสาเหตุ

ที่เคยเจอ
1. ไม่ได้เปิด Excel มาเพื่อ Reformat ตารางให้เหมาะสมสำหรับการนำเข้า Access เช่น มีข้อมูลอยู่ในคอลัมน์ A ถึง G แล้วก็มีขยะโผล่มาใน J20, K300 และอื่นๆ
2. ข้อมูลแถวแรกใน Excel (ไม่นับ Header) เป็นตัวเลข แล้ว แถวถัดไปเป็น Text เกิดจากความฉลาด (หรือสาระแน) ของ Access ที่คิดว่าข้อมูลทั้งหมดต่อจากนี้เป็นตัวเลข พอไม่เป็นตัวเลขก็เลย Error
3. ไฟล์ Excel ไม่ใช่ Excel

ขอบคุณมากครับ จะลองนำไปตรวจสอบดูครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5