แนบไฟล์เสียงในฐานข้อมูล

26 ก.พ. 61 , 14:50:41
อ่าน 1747 ครั้ง
แนบไฟล์เสียงในฐานข้อมูล
« เมื่อ: 26 ก.พ. 61 , 14:50:41 »
สงสัยมานานหลายปีแล้วครับ access ใส่เสียงได้ไหมครับเคยอ่านในหนังสือบอกว่า OLE Object ข้อมูลรูปภาพ เสียง หรือ Object ที่สนับสนุน OLE  ผมใส่ได้แต่รูปนามสกุล .bmp ลองใส่เสียงนามสกุล 3gp mp3 ก็ไม่ได้สักทีเลยคิดว่าคงใส่ไม่ได้ อาจเป็นเพราะ access ไม่รองรับ   ถ้าใส่ได้ ใส่ยังไงครับ :question:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 61 , 14:52:46 โดย สิทธิพร วิเชียรโชติ »

26 ก.พ. 61 , 18:46:54
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> แนบไฟล์เสียงในฐานข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 61 , 18:46:54 »
แนบได้ปกติครับ เลือกข้อมูลเป็น Ole Object แบบ Package
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สิทธิพร วิเชียรโชติ

27 ก.พ. 61 , 09:26:04
ตอบกลับ #2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 09:26:04 »
ขอบคุณครับในที่สุดผมก็ใส่ไฟล์เสียงได้แล้ว แต่จะทำยังไงให้มันเล่นเองอัตโนมัติในฟอร์มอะครับ พอกดมันให้เปิดอีกนอกโปรแกรม ช่วยดูในไฟล์ที่ส่งให้ดูหน่อยครับในฟอร์มลูกค้า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mivien20

27 ก.พ. 61 , 10:34:42
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 10:34:42 »
แนะนำว่า ถ้าเป็นเรื่องใหม่ควรเปิดกระทู้ใหม่ครับ เวลาค้นหาจะได้เป็นเรื่องๆ ไป และกระทู้ไม่ยาวจนคนตามอ่านท้อ

วิธีการดังนี้
1. เมื่อมีไฟล์ MP3 อยู่ในฟิลด์แล้ว
2. สร้างฟอร์ม แล้วกำหนดให้ฟิลด์ที่ใส่เสียงนี้มีคอนโทรลเป็น Bound Objects
3. ที่ On Current ของฟอร์มให้ใส่คำสั่ง

ชื่อคอนโทรล Bound Objects.setfocus
ชื่อคอนโทรล Bound Objects.autoactivate = 1

เวลาเปิดเรคอร์ดที่ใส่ MP3 ไว้ มันจะขึ้นมาให้เราคลิก Open ไฟล์เสียง
ให้ดูที่มุมล่างซ้ายของไดอะล็อกซ์บ็อกซ์ จะมีตัวเลือกถามประมาณ "จะให้ถามทุกครั้งที่เปิดออบเจ็กซ์นี้" ก็ไปเอาออกซะ

ผลการทำงานเป็นอย่างไร ผมไม่ได้ทำต่อ เพราะผมไม่อยากไปตามค่าที่ตั้งเอาไว้ ทดลองต่อเอาเองนะครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

27 ก.พ. 61 , 12:31:21
ตอบกลับ #4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 12:31:21 »
ขอบคุณครับ แต่ Bound Objects ไม่รู้จักครับ อยู่ตรงไหนครับ ผมรู้น้อยครับอาศัยอ่านในหนังสือแล้วทำตาม แล้วหนังสือก็เป็นแค่แบบเรียนธรรมดา ไม่ได้อธิบายอะไรได้เข้าใจเหมือนเว็บนี้ครับ อีกอย่างผมจบสาขาบัญชี ปวช และ ปวส ส่วนป.ตรีก็จบแค่สารสนเทศทั่วไป ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ  :miao:

ไมโครซอฟ เป็นภาษาไทยครับ หาไม่เจอ Bound Objects
ไปดูในหนังสือเจอแต่ Bound Object Frame เป็นคอนโทรที่ใช้แสดงผลฟิลด์ในฐานข้อมูลที่เป็นออบเจ็ก ole ใช่อันนี้ป่าวครับ

On Current  ใช่ตรงแท็บ เหตุการณ์ ป่าวครับ หรือแท็บอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 13:58:43 โดย สิทธิพร วิเชียรโชติ »

27 ก.พ. 61 , 15:13:25
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 15:13:25 »
ขออนุญาติ ตอบแทน อาจารย์นะครับ

Form_Current  คือกดไปที่คุณสมบัติฟอร์มครับ ตรงแท๊บเหตุการณ์ แล้วกดตามลูกศรที่ผมชี้ไว้เพื่อใส่ Code ครับ

ส่วน Bound Objects คือ ชื่อของกรอบวัตถุที่ท่านได้กำหนดไว้ (จากที่ดูตัวอย่าง ชื่อว่า "รูป" ครับ)
ส่วนการกำหนด Control ก็ใส่ได้ประมาณนี้ครับ

Private Sub Form_Current()
รูป.SetFocus
รูป.AutoActivate = 1
End Sub

หมายเหตุ การกำหนดชื่อ Control ผมคิดว่าควรตั้งเป็นภาษาอังกฤษดีกว่าครับ เพื่อไม่ให้มีปัญหาภายหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 15:18:49 โดย Newbies »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สิทธิพร วิเชียรโชติ

27 ก.พ. 61 , 15:54:32
ตอบกลับ #6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 15:54:32 »
ขอบคุณครับ ใส่แล้วก็เหมือนเดิม พยามแล้วครับ ขอโทษด้วยที่ตามความเข้าใจไม่ทัน เนื่องจากผมไม่เคยเรียนคอมอาศัยอ่านหนังสือแล้วมโนไปเอง แล้วก็ลองทำตามยูทูป แถมที่วิลัยก็ให้ผมสอน Access ในระดับ ปวช. ผมอาจสอนผิดในการสร้างตารางในเรื่องการตั้งชื่อเป็นภาษาไทย เพราะคิดว่าถ้าไม่ได้เอาไปคำนวณหรือใส่สูตรโค๊ดอะไรก็คง...แต่ตอนนี้ผมเริ่มหัดพัฒนาให้ทำยากขึ้นมาอีกโดยทดลองกับตัวเองก่อนจะสอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 16:19:16 โดย สิทธิพร วิเชียรโชติ »

27 ก.พ. 61 , 16:04:56
ตอบกลับ #7

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 16:04:56 »
ถ้าจะแก้ไขเกี่ยวกับ Form ต้องไปตั้งค่าที่ ฟอร์มครับไม่ใช่ไปตั้งค่าที่ตัว Control  กดตามนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 16:08:29 โดย Newbies »

27 ก.พ. 61 , 16:45:52
ตอบกลับ #8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 16:45:52 »
ส่วนการกำหนด Control ก็ใส่ได้ประมาณนี้ครับ

รูป.SetFocus
รูป.AutoActivate = 1
End Sub
ใส่ยังไง ผมไปใส่ตรง เมื่อโหลด

ตั้งชื่อใหม่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 61 , 17:31:36 โดย สิทธิพร วิเชียรโชติ »

27 ก.พ. 61 , 17:24:37
ตอบกลับ #9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ก.พ. 61 , 17:24:37 »
ทำตามที่บอกได้แล้วครับ แต่ มันไม่ได้เล่นอยู่ในฟอร์ม มันเปิดออกมานอกโปรแกรม access โดยใช้โปรแกรมเปิดเพลง ผมอยากให้มันเหมือนที่โปรแกรมห้องสมุดมันตอบว่า ขอบคุณที่ใช้บริการ

28 ก.พ. 61 , 09:23:36
ตอบกลับ #10

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ก.พ. 61 , 09:23:36 »
ถ้าเราจะให้เล่นในฟอร์มโดยใช้ตัวเล่น ของ WindowsMediaPlayer ได้ไหมครับ แต่ตัวไฟล์เสียงจะแยกออกมาจากตัวโปรแกรม
โดยกำหนด ตำแหน่งของไฟล์เสียงครับผมลองทำแบบง่ายๆ ได้ดังนี้

ตัวอย่างคำสั่ง
โค๊ด: [Select]
Call PlaymusicOnForm
End Sub
Sub PlaymusicOnForm()
Dim LinkAddress As String
LinkAddress = "C:\Sound\SleepAway.mp3" 'กำหนดตำแหน่งไฟล์เสียง
Me.WindowsMediaPlayer.URL = LinkAddress
Me.WindowsMediaPlayer.Visible = False
End Sub

ลองสร้างโฟลเดอร์ Sound ไปไว้ที่ Drive C: แล้วเอาไฟล์เสียงใส่ลงไป แล้วไปกำหนดตำแหน่งของเสียงตรง LinkAddress = "C:\Sound\ชื่อไฟล์......mp3"  แล้วลองเปิดฟอร์มดูครับ

ส่วนวิธีการแบบอื่นๆ ลองปรึกษาอาจารย์ TTT อาจารย์สันติสุขดูครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 61 , 09:25:54 โดย Newbies »

28 ก.พ. 61 , 10:19:18
ตอบกลับ #11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ก.พ. 61 , 10:19:18 »
ผมโหลดไปแล้ว ต้องเปิดด้วย access เวอร์ชั่นอะไรครับ ดูฟอร์มแล้วไม่มีอะไร แต่ดุในมุมมองออกแบบ มีโปรแกรมเล่นอยู่ในฟอร์ม ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ  หรือว่าเครื่องผมไม่มีโปรแกรมเปิดเพลงตัวนี้ :question:
มีแต่ media player classic  แล้วจะเปลี่ยนโปรแกรมที่เปิดได้ไหมครับเนื่องจากไม่มีโปรแกรมต้องทำอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 61 , 10:43:23 โดย สิทธิพร วิเชียรโชติ »

28 ก.พ. 61 , 10:25:57
ตอบกลับ #12

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ก.พ. 61 , 10:25:57 »
ตอนเปิดฟอร์มที่ไม่เหนเพราะผมใช้คำสั่งซ่อนไว้ไม่ให้มองเหนครับ
ที่เปิดแล้วไม่มีเสียงผมว่า คุณยังไม่ได้เอาไฟล์เสียงไปวางไว้ตามตำแหน่งที่บอกหรือเปล่าครับ

หรือพี่แอดไลน์ผมมาก็ได้คับ เพื่อได้แชร์ความรู้กันผมก็มือใหม่เหมือนกันคับ

Line ID: pboosurat

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5