ทำบัตรพนักงานโดยมีรูปภาพกรอบเป็นไฟล์ .png Print Preview รูปไม่แสดง

21 ม.ค. 65 , 12:27:23
อ่าน 811 ครั้ง

mtaccess

ทำบัตรพนักงานโดยมีรูปภาพกรอบเป็นไฟล์ .png เพื่อให้รูปพนักงานแสดงในกรอบที่เราวางไว้ ตอน Print Preview รูปพนักงานไม่แสดงค่ะ เนื่องจากในช่องที่วางไว้ให้แสดงรูปพนักงาน เพื่อสั่งปริ้นบัตรพนักงาน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ พร้อมได้แนบไฟล์ตัวอย่างที่ทำมาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Report Review

Print Preview

21 ม.ค. 65 , 12:40:27
ตอบกลับ #1

Un

มันไม่ได้มีรูป หรืออะไรให้แสดงรูปเลยนะครับ แล้วมันจะแสดงได้ยังงัย

21 ม.ค. 65 , 13:03:50
ตอบกลับ #2

mtaccess

มันไม่ได้มีรูป หรืออะไรให้แสดงรูปเลยนะครับ แล้วมันจะแสดงได้ยังงัย

มีนะคะ ในตัวอย่างคือเอารูปมาวางเลย แต่ในตัวโปรแกรมจริงจะเรียกจาก Database ซึ่งตอน เรียก Report Review รูปมา แต่พอตอน Print Preview เพื่อจะดูก่อนปริ้นรูปไม่มา หรือมีวิธีแนะนำไมคะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

21 ม.ค. 65 , 13:08:05
ตอบกลับ #3

mtaccess

คือต้องการซ้อนรูป 2 รูป รูปที่ 1 คือรูปพนักงานที่ดึงมาจาก Database โดยปรกติรูปมาอยู่แล้ว แต่ติดตรงอีกรูปเป็นกรอบบัตรพนักงาน เหมือนรูปนี้บังรูปพนักงาน ซึ่งเป็นไฟล์ .png จะให้แสดงรูปพนักงานตรงวงกลมสีขาวนะคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

21 ม.ค. 65 , 15:08:31
ตอบกลับ #4

Un

ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึป่าว
คุณใช้รูปกรอบ มาวางเป็นพื้น
โดยทับรูปคน มันจะไม่แสดงนะครับ
ยิ่งตัดเป็นวงกลมไม่ได้เลยครับ
ถ้าอยากจะให้มีกรอบ ผมคิดได้ 2 วิธี
1.ใส่กรอมมาเลย แล้วให้แสดงเหมือนรูปพนักงานอย่างเดียว
2. เอากรอบไว้ด้านหลัง แล้วเอารูปที่มีขนาดเล็กกว่า ไว้หน้า แต่ทำได้แค่สี่เหลี่ยม

ถ้ามีใครทำได้ เดี๋ยวผมรอเรียนรู้ด้วยครับ

21 ม.ค. 65 , 15:39:04
ตอบกลับ #5

mtaccess

อยากรู้ว่าใน  MS access สามารถทำได้ไหม เนื่องจากว่ารูปเป็นรูปสี่เหลี่ยน ตัวหน้าบัตรที่ออกแบบมาเป็นแบบนี้ ต้องการให้รูปแสดงในช่องวงกลม ซึ่งในช่องนั้นได้มีการลบพื้นหลังออกจาก photoshop แล้ว แล้วเซฟเป็นไฟล์ .png รบกวนท่านอาจารย์แนะนำด้วยค่ะ ว่าสามารถทำได้ไหม ขอบคุณค่ะ

21 ม.ค. 65 , 15:54:36
ตอบกลับ #6

Un

ใน Word Excel ทำได้ครับ Access ทไม่ได้ พยายามทำหลายครั้ง
มันจะไม่เห็นเป็นใสๆ มันจะเป็นสีขาวครับ

21 ม.ค. 65 , 17:08:45
ตอบกลับ #7

mtaccess

ฝากอาจารย์ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ว่าสามารถทำได้หรือไม่ได้ ใน MS Access มีข้อจำกัดตรงนี้หรือไม่ จะได้คิดหาวิธีใหม่

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5