สอบถามการ Link Table

01 มี.ค. 61 , 14:20:51
อ่าน 1782 ครั้ง

prajak

สอบถามการ Link Table
« เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 14:20:51 »
ตอนนี้ผมเจอปัญหาการ Link Table ครับ ตัวโปรแกรมและDatabase ผมจะอยู่ในเครื่อง Server (โดยจำทำเป็น Link table) เวลาผมแก้ไขหรือ update โปรแกรมผมก็จะทำในนั้น พอดีวันนี้Copy ทั้งโปรแกรมและ database มาวางที่หน้า desktop เครื่องผมเองแล้วทำ link กับ database ที่ copy มา (สาเหตุคือยังไม่อยากไปยุ่งกับ database จริงในตอนนี้เพราะกลัวจะมีปัญหา) ผลก็คือตามรูปครับ

ทำไมมันถามหาไฟล์ .mdb ทั้งๆที่ database ผมเป็น .accdb ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร และจะแก้ไขได้อย่างไรครับ

01 มี.ค. 61 , 15:53:55
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> สอบถามการ Link Table
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 15:53:55 »
มันก็ถามหาทั้ง mdb และ accdb แหละครับ สังเกตุดีๆ ครับในรูปน่ะ

สาเหตุก็เพราะ source นั้นสามารถเป็น mdb หรือ accdb ก็ได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

01 มี.ค. 61 , 17:17:06
ตอบกลับ #2

prajak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 17:17:06 »

แต่ผมเลือก accdb ตามรูปแล้วมันก็ไม่ยอมครับ

01 มี.ค. 61 , 18:05:31
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มี.ค. 61 , 18:05:31 »
ตอนนี้ผมเจอปัญหาการ Link Table ครับ ตัวโปรแกรมและDatabase ผมจะอยู่ในเครื่อง Server (โดยจำทำเป็น Link table) เวลาผมแก้ไขหรือ update โปรแกรมผมก็จะทำในนั้น พอดีวันนี้Copy ทั้งโปรแกรมและ database มาวางที่หน้า desktop เครื่องผมเองแล้วทำ link กับ database ที่ copy มา (สาเหตุคือยังไม่อยากไปยุ่งกับ database จริงในตอนนี้เพราะกลัวจะมีปัญหา) ผลก็คือตามรูปครับ

ทำไมมันถามหาไฟล์ .mdb ทั้งๆที่ database ผมเป็น .accdb ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร และจะแก้ไขได้อย่างไรครับ

ตรงด้านล่างที่มีให้ติ๊กพี่ิได้ติ๊กหรือยังครับที่มันเขียนว่า Always prompt for new location อันนี้ต้องติ๊กด้วยนะครับ
พี่กดเลือกไฟล์ตำแหน่งใหม่ของ Database ที่ Desktop แล้วใช่ไหมครับ แต่ไม่มีอะไรเป็นแบบนั้นใช่ไหม
ตัวดาต้าเบสของพี่มีการป้องกันอะไรไว้หรือเปล่าครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 61 , 18:14:16 โดย Newbies »
:love: :grin:

02 มี.ค. 61 , 07:55:29
ตอบกลับ #4

prajak

> > สอบถามการ Link Table
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มี.ค. 61 , 07:55:29 »

ตรงด้านล่างที่มีให้ติ๊กพี่ิได้ติ๊กหรือยังครับที่มันเขียนว่า Always prompt for new location อันนี้ต้องติ๊กด้วยนะครับ
พี่กดเลือกไฟล์ตำแหน่งใหม่ของ Database ที่ Desktop แล้วใช่ไหมครับ แต่ไม่มีอะไรเป็นแบบนั้นใช่ไหม
ตัวดาต้าเบสของพี่มีการป้องกันอะไรไว้หรือเปล่าครับพี่
เลือกAlways prompt for new location และเลือก .accdb ที่ desktop แล้วแต่มันก็ไม่ยอมครับ

02 มี.ค. 61 , 11:16:36
ตอบกลับ #5

OddyWriter

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มี.ค. 61 , 11:16:36 »
ที่ว่ามันไม่ยอมให้เลือกนี่มันฟ้องว่าไงครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

02 มี.ค. 61 , 11:55:33
ตอบกลับ #6

prajak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มี.ค. 61 , 11:55:33 »
ไม่ฟ้องอะไรเลยครับ ก็กลับมาหน้าให้เลือกเหมือนเดิม ตามรูปเลยครับ

02 มี.ค. 61 , 13:42:37
ตอบกลับ #7

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มี.ค. 61 , 13:42:37 »
ตรงตารางที่ลิ้งอยู่แล้วนั้นเราลบออกไปเลย แล้วกดนำเข้ามาใหม่ทั้งหมด จากตัวดาต้าได้ไหมครับ ผมว่าน่าจะได้นะ

อย่างในภาพ ตารางพวกนี้ก็นำเข้ามาจาก ดาต้าหลัก ผมก็ลบแล้ว ไปนำเข้ามาใหม่ ก็ใช้งานได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 61 , 13:45:58 โดย Newbies »
:love: :grin:

02 มี.ค. 61 , 14:30:45
ตอบกลับ #8

prajak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มี.ค. 61 , 14:30:45 »
OK ครับ ทำตามที่ท่านNewbiesบอก ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5