เว็บบอร์ดใหม่มีอะไรบ้าง

05 ม.ค. 61 , 14:48:12
อ่าน 7109 ครั้ง

thaiaccboard

« เมื่อ: 05 ม.ค. 61 , 14:48:12 »

: ใครๆก็ทำได้/ใช้ได้
> ดู/อ่าน ค้นหากระทู้ ข้อความ (ค้นหาโดย Google(ขวาบน) สามารถค้นหาเจอทั้งบอร์ดนี้ และบอร์ด อ.yeadram/อ.สุภาพ ครับ)
> (18 ธ.ค. 62)ปรับปรุงให้หน้าเว็บรองรับการใช้งานบนมือถือ(responsive forum)

: สำหรับสมาชิก (กดที่นี้สมัครเลย สามารถเชื่อมผ่านไอดี Facebook Google/Gmail instagram twitter ก็ได้ครับ)
> ชื่อนั้นเป็นของคุณ (สมัครเข้าใช้งานครั้งแรกระบบจะใช้ชื่อล็อคอินเป็นชื่อที่แสดงหน้าบอร์ด จึงเปิดให้สามารถเข้าไปแก้ชื่อที่จะให้แสดงได้
                         ข้อมูลส่วนตัว->account setting -> ชื่อ... ได้ 60ตัวอักษร *ขอสุภาพๆนะ )
> ตั้งกระทู้ใหม่,โพสถาม-ตอบ
> ตั้งกระทู้สำรวจความคิดเห็น(โพลล์) , โหวต
> ไม่ต้องพิมพ์รหัส Verification
> ไม่ให้แสดง E-mail ได้ Allow users to email me =
> แนบไฟล์/อัพโหลดภาพ (รูปภาพเก็บใว้ให้ไม่มีวันลบ *สคริปโหลดช้าหน่อยอยู่ด้านล่างกล่องโพส & อัพได้ทีล่ะรูป แต่ในหนึ่งโพสจะใส่กี่รูปก็ได้นะ)
--->> ขอให้ใจเย็นๆในการอัพรูป กดอัพแล้วรอ>เสร็จแล้วคัดลอกลิงค์มาใส่ในโพส(ทำเหมือนไปใช้เว็บฝากรูปที่อื่นอ่านะ)แล้วค่อยกดอัพใหม่ครับ
> แทรกข้อความเป็น http,www จะถูกแปลงเป็นลิ้งให้โดยอัตโนมัติ (ระวังกันเองนะ)
> แทรกคลิบ youtube กดเล่นได้เลย  (htps://พพพ.youtube.com/w....) หรือ [youtube.] url [/youtube ]
> มีปุ่ม ขอบคุณ อยู่ตรงแถบเครื่องมือด้านขวาบนของโพสนั้นๆ  (สมาชิก-สมาชิก)
--->> เพื่อเป็นเกียจติให้กับท่านที่ช่วยคุณ สมัครแล้วมากดขอบคุณกันตามความสะดวกครับ
> PM ข้อความส่วนตัว (สมาชิก-สมาชิก)
> ส่งอีเมลแจ้งเตือนกระทู้ที่สมาชิกเปิดแจ้งเตือนใว้
> แก้ไขข้อความเวลาโพสหรือตอบผิด
> ฟังก์ชั่นเก็บกระทู้ที่สนใจ
> ฟังก์ชั่นแสดงคลิบบนหน้าเว็บบอร์ด (MP4, M4A, M4V, WebM, WMV, MOV)
> มีปุ่ม ลิงก์กระทู้นี้ อยู่ตรงแถบเครื่องมือด้านบนใว้ก็อบลิงก์กระทู้ เพื่อไปโพสต์แชร์

15 ม.ค. 61 , 09:21:56
ตอบกลับ #1

Re: เว็บบอร์ดใหม่มีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ม.ค. 61 , 09:21:56 »
ขอขอบคุณ อ.สุภาพ เหยียดรัมย์(yeadram) ที่ได้ส่งต่อเพื่อรักษาเว็บบอร์ดคลังความรู้ Access แห่งนี้ใว้ครับ

ขอขอบคุณ คุณธัชชัย(OddyWriter)และทุกท่านที่ซื้อหนังสือเพื่อเว็บ เพื่อเป็นกำลังสนับสนุนมากๆเลยครับ

ขอบคุณเว็บบอร์ดต่างๆ ThaiSEOBoard.com,welovethailand,thaicreate,Thaiadmin,JustUsers.net การให้คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน,pordoo,IndyTheme,Simple Machines Forum และ Google ที่ช่วยทำให้เว็บบอร์ดใหม่นี้สมบูรณ์ขึ้นมาครับ

รวมถึงขอบคุณทุกท่านทุกคนที่ยังคงเข้ามาใช้เว็บบอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทยแห่งนี้  :grin:
แค่มีคนเปิดหน้าเว็บเข้ามาก็เป็นกำลังใจให้อยากเก็บรักษาเว็บบอร์ดแห่งนี้ต่อไปอีกนานๆแล้วครับ :fake smile:

02 ก.พ. 61 , 20:36:52
ตอบกลับ #2

OddyWriter

> เว็บบอร์ดใหม่มีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.พ. 61 , 20:36:52 »
ต้องหา Mod ซัก 2-3 คนมั๊งครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Krathok-man

02 ก.พ. 61 , 21:05:07
ตอบกลับ #3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ก.พ. 61 , 21:05:07 »
ต้องหา Mod ซัก 2-3 คนมั๊งครับ

สนใจใหมครับ   :love: / แต่ไม่ใช้แค่ Mod นะมาเป็น SubAdmin(หน้าเว็บ,โฮส,ดาต้าเบส)เลย :grin:

12 มี.ค. 61 , 13:20:02
ตอบกลับ #4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มี.ค. 61 , 13:20:02 »
> เพิ่มปุ่ม "เก็บกระทู้นี้" (add bookmarks) ให้สามารถติดตาม,เก็บกระทู้ใว้อ่าน,ตอบ ได้ง่ายขึ้น

เมื่อจะดูว่าเก็บอะไรใว้บ้างก็กดเข้าไปที่"กระทู้ที่เก็บใว้"ที่เมนูด้านบนได้เลยครับ :love:

20 มี.ค. 61 , 22:39:50
ตอบกลับ #5

จากที่เว็บบอร์ดเรานั้นมีเว็บฝากรูปเป็นของตัวเอง บางครั้งพบปัญหาอัพรูปซ้ำ จึงได้ทำให้หน้าเว็บอัพรูปแสดงรูปล่าสุด 8 รูป เพื่อที่จะได้คลิกเข้าไปดูแล้ว Copy Link กลับมาใส่ในเว็บบอร์ดได้ (ช่วยๆกันประหยัดพื้นที่นิดนึงครับ :shout:)  รวมถึงรูปดูเล็กไปใช้ของเราใหมน้ออ ในหน้าแสดงรูปๆนั้นกดที่รูปได้ครับ จะเปิดหน้าต่างใหม่ให้ท่านดูรูปได้แบบเต็มๆขนาดตามต้นฉบับเลย :slow:

ปล.รูปไหนอัพผิด หรือไม่ได้ใช้มีปุ่ม แจ้งลบรูปภาพ ให้กดนะครับ (Ai มากดมั่วเลยปิดไปล่ะ)

01 เม.ย. 61 , 17:55:39
ตอบกลับ #6

เนื่องด้วยเว็บบอร์ดแห่งนี้เป็นเว็บเชิงถาม,ตอบ,แบ่งปันความรู้เกี่ยวกับโปรแกรม MS.Access หรืออื่นๆ
ท่าน OddyWriter แนะนำให้ใช้"พลังขอบคุณ" ที่ได้จากเรากด ❤ ขอบคุณโพสต์นี้ กันนั้นล่ะครับในการเปลี่ยนระดับสมาชิก (ขอบคุณ dougiefresh@[direct=http://simplemachines.org]simplemachines.org[/direct] ที่ช่วยทำ Mod ให้ครับ)

โดยจะมีระดับตามตารางนี้
Name
Logo
พลังขอบคุณที่ต้องการ
สมาชิกไท.Access   ---
0
ดักแด้ 
5
ครูผู้ช่วยไท.Access 
50
อาจารย์ไท.Access 
200
ผู้ชำนาญการไท.Access 
400
ผู้เชี่ยวชาญไท.Access   
800
เซียนไท.Access 
1500

> โพสต์ถาม,ตอบ,โพสต์ขอบคุณ,ฯลฯ มาบ้างแล้ว(1)ถึงจะมี ❤ ขอบคุณโพสต์นี้ ให้กด
> ตั้งกระทู้ดี,โพสต์ถามดี,โพสต์ตอบใช้ได้/ไม่ได้ หรืออะไรก็แล้วแต่ สิทธิในการกดขอบคุณอยู่ที่ตัวคุณ ไม่ซีเรียสครับ
> พลังขอบคุณ เป็นค่าตัวเลขค่าหนึ่งเท่านั้น เว็บบอร์ดแห่งนี้ไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น
> แม้จะเป็นเพียงค่าตัวเลขค่าหนึ่งแต่การกด ❤ ขอบคุณโพสต์นี้ หรือโพสต์ขอบคุณก็ดี ่กลับเป็นเหมือนพลัง,กำลังใจให้บุคคลผู้นั้น/ให้โพสต์ๆนั้น อย่าลืมเข้ามากดกันนะครับ :love:

04 ก.ค. 61 , 19:13:35
ตอบกลับ #7

: เว็บบอร์ดใหม่มีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ค. 61 , 19:13:35 »
ปรับเปลี่ยนรูปแบบการแสดงไฟล์แนบ(Attachment) ให้มีการแสดงผลที่ชัดเจนยิ่งขึ้น  :shout:
โดยสามารถคลิกที่ปุ่ม Download หรือชื่อไฟล์เพื่อดาวน์โหลดครับ  ตัวอย่างด้านล่าง

29 ก.ค. 61 , 13:18:02
ตอบกลับ #8

: เว็บบอร์ดใหม่มีอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 61 , 13:18:02 »
บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย ก็โพสวาดเส้น,ตาราง,กล่องข้อความได้นะ :meaw:

ปกติ
แต่งโค๊ด
หมายเหตุ
table table border=1 ทำให้กล่องข้อความมีเส้น(เลขกำหนดขนาดเส้นขอบนอก)
table border=1 style="border: 2px inset red;" ใส่สีเส้น(border 1.ทำให้มีเส้นทั้งตาราง,2.ขนาดขอบ&สี)
td td colspan=2 รวมคอลัมน์(ตามตัวเลข)ให้เหลือคอลัมน์เดียว
ฯลฯ อื่นๆอีกมากปรับใช้งานตามสะดวกเลยครับ  :shout:

ตัวอย่างโค๊ดสี
Name hexadecimal ........
aqua #00ffff
black #000000
blue #0000ff
fuchsia #ff00ff
gray #808080
green #008000
lime #00ff00
maroon #800000
navy #000080
olive #808000
orange #ffa500
purple #800080
red #ff0000
silver #c0c0c0
teal #008080
white #ffffff
yellow #ffff00

EXAMPLE
โค๊ด: [Select]
[table border=1 style="border: 3px inset #ffa500;"]
[tr][td colspan=2][center][b]1+2[/b][/center][/td][td]  [b]3[/b][/td][/tr]
[tr][td]  abc [/td][td]  xxxxxx  [/td][td]  yyy [/td][/tr]
[/table]
1+2
  3
  abc   xxxxxx    yyy

[table border=2 style="border: 2px inset #ffa500;"]
[tr][td style="background-color: #FFFF33;"]!!![/td][td style="background-color: red;"]!!![/td][/tr]
[tr][td style="background-color: white;"]!!![/td][td style="background-color: #00CC00;"]!!![/td][/tr]
[/table]
!!!!!!
!!!!!!

[table style="background-color: black;" border="0" cellpadding="2"][tr][td][color=#DDDDDD][b]@ เริ่มหัวข้อใหม่[/b][/color][/td][/tr][/table]
@ เริ่มหัวข้อใหม่

ใส่กล่องข้อความบางส่วน --> span style="border: 1px inset สี" --> Text1 Text2 Text3
[span style="border: 1px inset black"] Text2 [/span]

credit SMF Mod Site : BBCode with style

03 ต.ค. 62 , 19:08:56
ตอบกลับ #9

เว็บบอร์ดวันนี้มีการเพิ่มปุ่ม ตอบกระทู้ ให้กดกันง่ายขึ้นครับ(ข้างๆปุ่ม"อ้างถึง" :sweat:)
ปล.แผ่นป้ายช่วยลงไปกดกันสักหนึ่งทีพอครับ :love:

23 เม.ย. 63 , 14:48:41
ตอบกลับ #10

หน้าเว็บอัพโหลดภาพทำการปรับแต่งใหม่ให้รูปย่อมีขนาดใหญ่ขึ้น(เพิ่มการมองเห็น)ทำให้จำนวนรูปในหนึ่งหน้าน้อยลง จึงเพิ่มตัวเลือกหน้าดูชุดรูปภาพ จำนวน50รูปล่าสุดให้จะได้ย้อนดูรูปได้มากขึ้นเพื่อนำมาใช้ภายหลังหรือกันอัพภาพซ้ำเป็นต้นครับ :shout:

26 ก.พ. 64 , 11:49:07
ตอบกลับ #11

PookPuy

สวัสดีชาวไท.Access ทุกท่านครับ ปกติเว็บเราจะมีการเปลี่ยนฉายาสมาชิกจาก"พลังขอบคุณ"(https://www.thai-access.com/index.php?topic=42.msg920#msg920)
อัพเดทให้เหรียญตามจำนวนของพลังขอบคุณที่ท่านนั้นได้รับมาครับ  :fake smile:

ตารางเหรียญจากพลังขอบคุณ :love:
พลังขอบคุณ 10 30 50 100 150
เหรียญ
พลังขอบคุณ 200 300 400 600 800
เหรียญ
พลังขอบคุณ 10001300160020002500
เหรียญ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

14 เม.ย. 64 , 21:14:55
ตอบกลับ #12

PookPuy

ทำการย้ายชุดคำสั่ง"แนบไฟล์"ออกมาใว้ข้างนอกด้านล่างกล่องข้อความเพื่อให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นแล้วนะครับ :prettiness:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chai, sjs, OddyWriter

16 พ.ค. 64 , 20:38:52
ตอบกลับ #13

PookPuy

: แปะลิงค์ช่องยูทูปของอาจารย์ TTT(Access-Creator)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พ.ค. 64 , 20:38:52 »
ผมแปะลิงค์ช่องยูทูปของอาจารย์ TTT ใว้ใน กล่องข่าวด้านบน กับ แหล่งความรู้ & ประชาสัมพันธ์ ด้านล่างกดตามเข้าไปดูกันได้เลยครับผม :yuush:

หรือกดลิงค์จากที่นี่เลยก็ได้ครับ ->> ช่องยูทูปเรียนรู้การพัฒนาซอฟแวร์ฐานข้อมูล MS Access ด้วยตัวเอง By อ.TTT(Access-Creator)

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, SakDa, Max

23 ก.ย. 64 , 12:40:38
ตอบกลับ #14

PookPuy

เห็นในบางโพสต์,บางคำตอบอัพไฟล์แนบเป็นคลิบวีดีโอจึงได้ทำการเพิ่มฟังก์ชั่นให้สามารถแสดงคลิบดังกล่าวได้เลยทันที หรือถ้าต้องการดาวน์โหลดไปเก็บใว้ก็สามารถทำได้เช่นเดิมครับ
รองรับไฟล์นามสกุล MP4, M4A, M4V, WebM, WMV, MOV แต่อาจไม่แสดงผลทุกไฟล์ขึ้นอยู่กับการเข้ารหัสของไฟล์นั้นๆ

หมายเหตุ ขนาดไฟล์,ความยาวคลิบถูกจำกัดไม่เกินขนาดไฟล์แนบ(ถ้าเกินอัพใว้ที่ยูทูปแล้วนำลิ้งมาโพสต์แทน)
            โปรดใช้วิจารณญาณในการอัพคลิบ

ตัวอย่าง https://www.thai-access.com/index.php?topic=1815.msg7798#msg7798

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5