สอบถาม Code Dmax ตรงส่วนของเงื่อนไข

26 ก.ย. 65 , 17:19:53
อ่าน 612 ครั้ง

arampong

เรียนอาจารย์
ขอสอบถาม Code หาค่าใน Query ครับ
คือ หาค่า ACTUAL ที่มากที่สุด
ที่ตาราง QR_Test2
ที่ Field WO(ค่าTextครับ) = WO และ
ที่ Field S1(ค่าวันที่ครับ) = S1 จะเขียนยังไงครับ ลองผิดลองถูกไม่ได้ซักทีครับ
คืออีกอย่าง ถ้าวันที่ S1 มี Format วันที่ไม่เหมือนกันคือตารางที่เทียบมันมีเวลามาด้วยครับ
หาก Format ไม่เหมือนกันผมจะเทียบแค่วันที่ไม่เอาเวลาจะเขียนยังไงครับ

คือตอนนี้เอามาทำ Query ก่อน แล้วกำหนด Format ให้เหมือนกัน แล้วค่อยเทียบครับ
แต่ก็ยังไปเทียบไม่ได้นะครับ ติดตรงสูตรเงื่อนไขนี่แหละครับ
อันนี้ที่ลองเขียนครับ
S2: DMax("ACTUAL","QR_Test2","WO = " & [WO] & " and S1 = " & [S1])
คือไม่ค่อยเป็น SQL ครับ ปกติก็ Coppy มาดัดแปลงเอาครับ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

27 ก.ย. 65 , 18:24:53
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: สอบถาม Code Dmax ตรงส่วนของเงื่อนไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ย. 65 , 18:24:53 »
DMax("[ACTUAL]","[QR_Test2]","[WO] = 'WO' AND [S1] = 'S1'")
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

28 ก.ย. 65 , 08:34:18
ตอบกลับ #2

arampong

: สอบถาม Code Dmax ตรงส่วนของเงื่อนไข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.ย. 65 , 08:34:18 »
ขอบคุณ คุณOddyWriter ครับ
ตรงเงื่อนไขครับ อยากถามต่อเพื่อความรู้ครับ
DMax("[ACTUAL]","[QR_Test2]","[WO] = 'WO' AND [S1] = 'S1'")
อย่างตัว " "    หรือ ' มันใช้ยังไงครับ คือมีรูปแบบยังไงครับ เช่น
1.หากเป็นวันที่ ใช้ยังไงครับ
2.หากเป็น Text ใช้ยังไงครับ
3.หากเป็นตัวเลข ใช้ยังไงครับ

และตัว [WO],'WO'

คือผมเข้าใจว่า
[WO] = Field ที่อยู่ใน Query ที่เราทำงานอยู่
'WO' = Field ของตารางที่เปรียบเทียบหรือที่เราหา
AND = ใช้เชื่อมเงื่อนไขที่ 2

คือถ้าใช้กับ Dcount, Dlookup, Select ,Insert ,Update
ใช้แบบนี้เป็นรูปแบบตายตัวใช่ใหมครับ คือถ้ามีเกร็ดความรู้อื่นช่วยสงเคาะห์ด้วยครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

28 ก.ย. 65 , 11:05:56
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.ย. 65 , 11:05:56 »
1.หากเป็นวันที่ ใช้ยังไงครับ
ใช้ #
2.หากเป็น Text ใช้ยังไงครับ
ใช้ '
3.หากเป็นตัวเลข ใช้ยังไงครับ
ไม่ต้องใช้

ถ้าใช้กับ Dcount, Dlookup
ใช้เหมือนกัน

Select ,Insert ,Update
ต้องเข้าใจภาษา SQL ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

28 ก.ย. 65 , 11:46:48
ตอบกลับ #4

arampong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.ย. 65 , 11:46:48 »
เข้าใจมากขึ้น และนำไปปรับใช้ได้หลาย อย่างเลยครับ
ขอบคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5