เมื่อกรอกข้อมูลใน TextBox1 แล้วให้ออโต้ TextBox2 ให้เหมือนกันทำไงครับ

02 มี.ค. 61 , 21:38:38
อ่าน 1688 ครั้ง

Eik Q Sang

ผมต้องการให้ เมื่อกรอกต้องวงกลม 1 แล้วให้ออโต้ข้อมูลลงในวงกลม 2 อะครับทำไงครับ ต้องการให้ 1 เท่ากับ 2 น่ะครับ ขอบคุณครับ

02 มี.ค. 61 , 21:49:44
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ขอดูมุมมองออกแบบของทั้งสอง table หน่อยครับ
:love: :grin:

02 มี.ค. 61 , 22:11:01
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

ขอดูมุมมองออกแบบของทั้งสอง table หน่อยครับ
ดังรูปนะครับ

อ้างอิงมาจากกระทู้นี้น่ะครับ
https://www.thai-access.com/index.php?topic=197.0

คือผมต้องการทำฟอร์มสร้างข้อมูลลูกค้าโดยเวลาสร้างข้อมูลลูกค้ารายใหม่ ให้รหัสลูกค้า CIF จากเทเบิ้ล tblCusMast ไปวางในเทเบิ้ล tblCabinetUse และ
ทำฟอร์มตู้โดยเลือกตู้ที่ว่าง แล้วพอเลือกตู้ก้อให้เลขตู้ CabinetCode ไปใส่ในเทเบิ้ล tblCabinetUse น่ะครับ

โดยเวลาที่ต้องการจะลบตู้นั้นก็ไปกดลบตู้ในเทเบิ้ล tblCabinetUse เพื่อให้ตู้ว่างครับ พอมีลูกค้ารายใหม่ก้อไปใส่ตู้ที่ว่างน่ะครับ
ขอบคุณมากครับผม

03 มี.ค. 61 , 02:54:46
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

สวัสดีครับ ผมลองทำตัวอย่างการกรอกข้อมูลออโต้ไปยัง SubForm อัตโนมัติเมื่อมีการอัพเดทข้อมูลมีให้เลือก 2 แบบด้วยกัน

แบบที่1.ใช้การ Append ข้อมูลไปยัง Subform ครับ
SQL ของ ตัว Query มีดังนี้
โค๊ด: [Select]
INSERT INTO tblCabinetUse ( CIF )
SELECT tblCusMast.CIF
FROM tblCusMast INNER JOIN tblCabinetUse ON tblCusMast.CIF = tblCabinetUse.CIF;

โดยตั้งชื่อ Append Query ว่า AppeCIFMainToSub

หลังจากนั้นกำหนดเหตุการณ์ที่ตัว Control CIF บน ฟอร์มหลัก สถานะ AfterUpdate()

Private Sub CIF_AfterUpdate()
DoCmd.SetWarnings False
If Me.NewRecord Then
DoCmd.OpenQuery "AppeCIFMainToSub"
End If
End Sub

แล้วลองใส่รหัส CIF ดูครับมันจะเพิ่มที่ ช่อง CIF ของ SubForm ให้อัตโนมัติครับ
ไม่รู้ตรงตามที่ต้องการไหมนะครับลองดู
(ตัวอย่างด้านล่างครับ)
------------------------------------------------------------------------------------------
แบบที่ 2.ใช้คำสั่งอ้างอิงจาก SubForm ในเหตุการณ์ BeforeUpdate
ที่ SubForm ใส่คำสั่งดังนี้ครับ
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
If IsNull(Me.CIF) Or Me.CIF = " " Then   'ถ้า CIF ของ SubForm ไม่มีค่าใดๆ อยู่
Me.CIF = Me.Parent.Parent.CIF     'กำหนดใน CIF ของ SubForm อัพเดทตาม CIF ของ MainForm                           
End If
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 61 , 03:21:17 โดย Newbies »

03 มี.ค. 61 , 03:16:23
ตอบกลับ #4

ปิ่นณรงค์

ตัวอย่างแบบที่ 2 ครับ

03 มี.ค. 61 , 19:53:58
ตอบกลับ #5

Eik Q Sang

โห เก่งจังครับ ขอบคุณมากๆครับผม อาจารย์ Newbies
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 61 , 19:57:19 โดย shykeng »

03 มี.ค. 61 , 20:02:58
ตอบกลับ #6

Eik Q Sang

โปรแกรมผม icon macro หายครับ ทำไงให้มันขึ้นครับผม ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 61 , 20:14:22 โดย shykeng »

03 มี.ค. 61 , 20:36:28
ตอบกลับ #7

Eik Q Sang

ผมลองเทสและครับ สำหรับแบบนี้ มันจะไม่บันทึกลงใน Table - tblCabinetUse น่ะคับ

03 มี.ค. 61 , 20:54:28
ตอบกลับ #8

ปิ่นณรงค์

โปรแกรมผม icon macro หายครับ ทำไงให้มันขึ้นครับผม ขอบคุณมากครับผม
หายแบบไหนมีรูปไหมครับ

03 มี.ค. 61 , 21:19:20
ตอบกลับ #9

Eik Q Sang

หายแบบไหนมีรูปไหมครับ

เจอมาโครและครับผม แต่ปัญหาที่มีคือฟอร์มแบบที่ 1 และ 2 แสดงผลตามฟอร์มจริง แต่ไม่ถูกบันทึกลงใน Table ที่มีชื่อว่า tblCabinetUse ครับผม

03 มี.ค. 61 , 21:59:29
ตอบกลับ #10

ปิ่นณรงค์

ผมว่าเกิดจากการกำหนด relationship ของ table นะครับ
ถ้าสร้างฟอร์มแล้วมี subform ที่ยังมี pk ไปเกี่ยวเนื่องไปทีTable cabinet ด้วยมันเลยทำให้ การออกแบบฟอร์มแบบนี้ไม่มีจะทำได้ครับ
วิธีทดสอบท่านลองเอา PK ของ Cabinet ออกดูสิครับ มันจะยอมบันทึกให้ แต่เดี่ยวผมจะลองหาวิธีดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 61 , 22:02:26 โดย Newbies »

03 มี.ค. 61 , 22:53:12
ตอบกลับ #11

Eik Q Sang

ผมว่าเกิดจากการกำหนด relationship ของ table นะครับ
ถ้าสร้างฟอร์มแล้วมี subform ที่ยังมี pk ไปเกี่ยวเนื่องไปทีTable cabinet ด้วยมันเลยทำให้ การออกแบบฟอร์มแบบนี้ไม่มีจะทำได้ครับ
วิธีทดสอบท่านลองเอา PK ของ Cabinet ออกดูสิครับ มันจะยอมบันทึกให้ แต่เดี่ยวผมจะลองหาวิธีดูก่อนครับ

04 มี.ค. 61 , 00:56:59
ตอบกลับ #12

ปิ่นณรงค์

ตัวอย่างใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 61 , 15:14:53 โดย Newbies »

04 มี.ค. 61 , 19:10:02
ตอบกลับ #13

Eik Q Sang

ตัวอย่างใหม่ครับ

โหลดแล้วเปิดไฟล์ไม่ได้อ่าคับ มันขึ้นแบบนี้ครับผม

04 มี.ค. 61 , 20:36:31
ตอบกลับ #14

ปิ่นณรงค์

ลอง Repair โปรแกรม office ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 61 , 20:43:46 โดย Newbies »

04 มี.ค. 61 , 22:12:05
ตอบกลับ #15

Eik Q Sang

ลอง Repair โปรแกรม office ดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5