สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ

07 พ.ย. 65 , 14:20:31
อ่าน 462 ครั้ง

arampong

สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« เมื่อ: 07 พ.ย. 65 , 14:20:31 »
เรียนอาจารย์ทุกท่าน
    สอบถามการ Setfocus ที่ Text เดิม คือ Tx08 ครับได้ลองดูตัวอย่างหลายตัวในนี้
ก็ไม่สามารถ สั่งได้ครับ ขอรบกวนอาจารย์ครับ

ผมมี Form หลักอยู่ชื่อ Frm_QC
Form ย่อยคือ Frm_tbTemp
ที่ Form หลักจะ Scan QRCode แล้วแยกข้อมูลเพื่อตรวจสอบ
เมื่อตรงตามเงื่อนไขหมดแล้ว จะทำการบันทึกเข้า Form ย่อยหรือตารางFrm_tbTemp
แล้วให้กลับมา Set Focus  ที Tx08 เพื่อรอตัวต่อไป
ครบแล้วค่อย SAVE
แต่ติดที่การจะ Set Focus ครับลองหลายวิธีไม่ได้เลยครับ
ผมส่งตัวอย่างโปรแกรมมาด้วยครับ ขอรบกวนด้วยครับ

ตอนแรกก็คิดว่าติดเรื่อง Popupเหมือนตัวอย่างอาจารย์ TTT
ลองเอามาทำตามก็ไม่ได้ครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=4126

ขอบคุณครับ

08 พ.ย. 65 , 11:50:51
ตอบกลับ #1

chai

: สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 65 , 11:50:51 »
setFocus ที่ Textbox อื่นก่อน แล้วมา setFocus ที่ TX08
เช่น
...
Me.TX10.SetFocus
Me.TX08.SetFocus

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Twofive Juu

09 พ.ย. 65 , 15:06:14
ตอบกลับ #2

arampong

: สอบถามเรื่อง Set Focus ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 15:06:14 »
ขอบคุณคุณ chai มากครับ
ผมลองทดสอบ แล้วใช้งานได้ครับ
แต่แปลกมากครับว่าทำไม Set เลยทำไมมันไม่ทำงาน
ทีแรกก็เข้าใจว่าเป็นที่ Form Popup มันเลยเป็นอาการแบบนี้
แต่แปลกตรงพอคลิ๊กที่ Form ก็ยัง Focus อยู่
แสดงว่า การให้มันทำงานที่เดิมซ้ำๆ ทำให้ตัว Text มันเองก็ไม่สามารถทำตามคำสั่งทัน(เข้าใจเองครับ)
ต้องให้มันไป Active ที่อื่นก่อนค่อยมาทำที่ตัวมันใหม้ เป็นทริคที่ใกล้ แต่มองไม่ออกจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Twofive Juu

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5