การสร้างรายงานจาก main form ที่มีหลาย sub form

04 พ.ย. 65 , 11:53:25
อ่าน 496 ครั้ง

prajak

ีรบกวนสอบถามการสร้าง Report หน่อยครับ คือผมมี main form ที่มีหลาย sub formครับ  ทีนี้ผมไม่ทราบว่าเวลาออกแบบรายงานจะต้องทำยังไง ปกติจะเคยทำได้ก็ที่มี1main form และ1sub form เท่านั้นครับ คือเราจะแบ่งข้อมูลของ sub form 1 ,subform2 ,subform3 ให้มันมาแสดงต่อกันได้ยังไงครับ

ตัวอย่างฟอร์มตามรูปครับ

07 พ.ย. 65 , 20:37:00
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: การสร้างรายงานจาก main form ที่มีหลาย sub form
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 65 , 20:37:00 »
เนื่องจาก Report ถูกจำกัดด้วยขนาดของหน้ากระดาษ
ดังนั้นต้องใส่ Sub Report ต่อๆ กันลงมาตามแนวกระดาษครับ แล้วสั่ง Print Preview จะได้รู้ว่าหน้าตาเอกสารเป็นอย่างไร

เทคนิคนิดหน่อยคือ ต้องกำหนด Height ให้ Sub-Report ไว้น้อยๆ แต่ไม่ต้องถึงกับ 0 นะครับ เพราะข้อจำกัดของ Report มีข้อนึงที่ห้ามขนาดกระดาษ(เฉพาะบนหน้าหน้าจอ)เกินประมาณนึง (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่) การกำหนด Height ไว้น้อยๆ จะช่วยให้ใส่ Sub-Report ได้หลายอัน

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

09 พ.ย. 65 , 13:29:21
ตอบกลับ #2

prajak

: การสร้างรายงานจาก main form ที่มีหลาย sub form
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 13:29:21 »
เนื่องจาก Report ถูกจำกัดด้วยขนาดของหน้ากระดาษ
ดังนั้นต้องใส่ Sub Report ต่อๆ กันลงมาตามแนวกระดาษครับ แล้วสั่ง Print Preview จะได้รู้ว่าหน้าตาเอกสารเป็นอย่างไร

เทคนิคนิดหน่อยคือ ต้องกำหนด Height ให้ Sub-Report ไว้น้อยๆ แต่ไม่ต้องถึงกับ 0 นะครับ เพราะข้อจำกัดของ Report มีข้อนึงที่ห้ามขนาดกระดาษ(เฉพาะบนหน้าหน้าจอ)เกินประมาณนึง (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่) การกำหนด Height ไว้น้อยๆ จะช่วยให้ใส่ Sub-Report ได้หลายอัน
ขอบพระคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองนำเทคนิคไปปรับใช้ดูครับ

10 พ.ย. 65 , 09:05:42
ตอบกลับ #3

prajak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พ.ย. 65 , 09:05:42 »

ขอบพระคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองนำเทคนิคไปปรับใช้ดูครับ
ทำตามที่แนะนำ ตอนนี้ได้แล้วนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5