อยากให้เก็บค่าข้อมุลก่อน Update

09 พ.ย. 65 , 17:24:33
อ่าน 452 ครั้ง

nawahovvp

บน Form อยากให้เก็บค่าข้อมุลก่อน Update คือ ข้อมุลqty หลังจาก Updateข้อมุลอยากให้ ข้อมุล old_qty เก็บข้อมุล qty เดิมไว้ สามารถทำได้ไหมคับ ทุกครั้งที่มีการ update ข้อมุล qty

ก่อน Update qty      
name   Qty   Old_Qty
A           20   

หลัง Update qty      
name   Qty   Old_Qty
A           10       20

ขอบคุณครับ

09 พ.ย. 65 , 20:07:57
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: อยากให้เก็บค่าข้อมุลก่อน Update
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 20:07:57 »
ทำได้ครับ แต่เงื่อนไขต้องชัดเจนก่อนเช่น
1. เก็บทั้งหมด หรือเก็บแค่บางฟิลด์
2. เก็บไว้นานแค่ไหน เก็บไปเรื่อยๆ หรือเก็บไว้เผื่อทำ Undo

หลักการง่ายๆ คือ เก็บไว้ในตัวแปร หรือเก็บไว้ในตาราง (พิจารณาจากเงื่อนไขทั้ง 2 ข้อ) โดยใช้ Event ที่เหมาะกับขั้นตอนการทำงาน (บางกรณี Before Update ใช้ไม่ได้)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nawahovvp

09 พ.ย. 65 , 21:45:24
ตอบกลับ #2

nawahovvp

: อยากให้เก็บค่าข้อมุลก่อน Update
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 21:45:24 »
เก็บทั้งหมดครับ เป็นตาราง  name,qty,old_qty
ผมใช้ event. Before update ของ qty
Me.old_qty = me.qty
แล้วมันไม่ได้ไม่รู้ว่า ผมใส่ผิดไหมครับ
ขอบคุณครับ

09 พ.ย. 65 , 21:56:18
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พ.ย. 65 , 21:56:18 »
อย่างที่บอกไงครับ ไม่ใช่ Before Update จะทำได้หมด

คราวนี้ก็ต้องมาดูว่าคุณจะ Update ตอนไหน ก็ไปดักหน้าเก็บข้อมูลเข้าตารางก่อน ซึ่งผมก็บอกไม่ได้ว่าต้องทำอย่างไร เพราะต้องดู Process Flow แล้วหาจุดดักเก็บข้อมูล เช่น

เปิดฟอร์มมาก็เก็บข้อมูลเข้าตัวแปรเอาไว้ก่อน
พอจะทำการแก้ไขข้อมูล ก็อาจสร้างปุ่มเพื่อเก็บข้อมูลก่อนการแก้ไข โดยบังคับว่าถ้าไม่คลิกปุ่มนี้ก็จะแก้ไขข้อมูลไม่ได้ อะไรงี้

สรุปคือคุณต้อง Tricker Point ให้เจอก่อนครับ ถ้าหาไม่เจอก็สร้างมันขึ้นมา
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nawahovvp

18 พ.ย. 65 , 11:31:47
ตอบกลับ #4

nawahovvp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ย. 65 , 11:31:47 »
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
ใช้ Event on Change แทน

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: maicnx

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5