ต้องการเพิ่ม เรคคอร์ด โดยมีเงื่อนไขว่า Textbox ต้องไม่ว่าง จึงจะสามารถเพิ่มได้

26 เม.ย. 65 , 09:08:27
อ่าน 158 ครั้ง

Eik Q Sang

เมื่อกดปุ่ม เพิ่ม เรคคอร์ด ถ้า Textbox ชื่อ txt_Message ว่าง จะไม่สามารถเพิ่มเรคคอร์ดได้ ต้องเขียนโค้ด VB ยังไงครับ ขอบคุณมากครับผม

26 เม.ย. 65 , 11:05:27
ตอบกลับ #1

Un

Private Sub Command1_Click()
    If Not IsNull(Me.txt_Message) Then
            DoCmd.GoToRecord , , acNewRec
    End If
End Sub

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

27 เม.ย. 65 , 00:23:28
ตอบกลับ #2

nonc31

1.กำหนดคุณสมบัติฟอร์ม อนุญาตให้เพิ่ม เป็น  "ไม่ใช่"
2.สร้าง textbox_tmp ขึ้นมา โดยไม่เชื่อมกับฟิลด์ของตาราง
3.ปุ่มเพิ่ม
    If Not IsNull(Me.textbox_tmp) Then
            Me.AllowAdditions = True
            Me.txt_Message=me.textbox_tmp
    End If
4.ปุ่มบันทึก
    me.Refresh
    Me.textbox_tmp=Null
    Me.AllowAdditions = False

จะประมาณนี้ครับ 

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

27 เม.ย. 65 , 14:47:22
ตอบกลับ #3

Eik Q Sang

Private Sub Command1_Click()
    If Not IsNull(Me.txt_Message) Then
    End If
End Sub

ขอบคุณมากครับผม

27 เม.ย. 65 , 14:49:08
ตอบกลับ #4

Eik Q Sang

1.กำหนดคุณสมบัติฟอร์ม อนุญาตให้เพิ่ม เป็น  "ไม่ใช่"
2.สร้าง textbox_tmp ขึ้นมา โดยไม่เชื่อมกับฟิลด์ของตาราง
3.ปุ่มเพิ่ม
    If Not IsNull(Me.textbox_tmp) Then
            Me.AllowAdditions = True
            Me.txt_Message=me.textbox_tmp
    End If
4.ปุ่มบันทึก
    me.Refresh
    Me.textbox_tmp=Null
    Me.AllowAdditions = False

จะประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย