อยากให้อัพเดทข้อมูลเข้าตารางเองเมื่อข้อความในพิวส์เปลี่ยนแล้วเข้าเงื่อนไขครับ

20 ธ.ค. 65 , 13:11:07
อ่าน 389 ครั้ง

arampong

เรียนอาจารย์และท่านสมาชิก

ผมขอสอบถามแนวคิดและการอัพเดทข้อมูลเข้าตารางอัตโนมัติเมื่อ ข้อมูลในแถวเข้าเงื่อนไขครับ
คือ ผมทำ Link ตารางจากโปรแกรมอื่นมาไว้ที่โปรแกรมชื่อ TB1 แล้ว Query ข้อมูลนั้นเพื่อมาใช้งานชื่อ QR1
มีพิวส์ IP, Status, DATESTD, TARGET ,  PLAN, ACTUAL มีทั้งหมดแค่ 3 รายการครับ คือ IP = "1","2","3"

ผมสร้างตาราง TBtemp ขึ้นมาที่มีพิวส์เหมือนกันเพื่อเก็บค่าตาม QR1
โดยมีเงือนไขว่าเมื่อไดที่รายการไดที่ Status  =  "Completed" และ DATESTD = วันที่ปัจจุบัน
ให้ทำการ Update ไปที่ตาราง TBtemp ที่ IP เดียวกัน คือ "1","2","3"

ผมจะทำแบบไหนครับ
ที่ผมคิดได้และลองทำคือ
1.ผมนำข้อมูลที่ทำ Link มาคือ QR1 มาทำการพอร์ม Continuous Forms
2.ที่ Text Status ใน Event On Dirty ผมจะเขียน SQL Update ที่ตาราง TBtemp หากเข้าเงื่อนไขว่า Status  =  "Completed" และ DATESTD = วันที่ปัจจุบัน
3.ประเด็นคือ "Completed" มันจะมาหลายค่า แต่ผมอยากให้เอาแต่ค่าแรกที่เจอไปเก็บไว้ที่ TBtemp ครับ
4.Code ที่คำไว้ครับ
Private Sub STATUS_Dirty(Cancel As Integer)
Dim dbs As Database
Dim SQL As String
Set dbs = CurrentDb
dbs.Execute "UPDATE TBtemp SET TBtemp.Status, TBtemp.DATESTD, TBtemp.TARGET ,  TBtemp.PLAN, TBtemp.ACTUAL =QR.Status, QR.DATESTD, QR.TARGET ,  QR.PLAN, QR.ACTUAL WHERE (((QR.Status)="Completed") AND (QR.DATESTD)="Today"));"
dbs.Close
End Sub

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

There are no comments for this topic. Do you want to be the first?

Sitemap 1 2 3 4 5