สอบถาม การนำรูปภาพจาก SQL SERVER มาแสดงบน Access

10 มิ.ย. 65 , 17:45:16
อ่าน 154 ครั้ง
สอบถาม การนำรูปภาพจาก SQL SERVER มาแสดงบน Access ได้อย่างไร งงมาก

SQL Server Type เป็น IMAGE

13 มิ.ย. 65 , 09:36:14
ตอบกลับ #1
: สอบถาม การนำรูปภาพจาก SQL SERVER มาแสดงบน Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มิ.ย. 65 , 09:36:14 »
ให้รูปมาโชว์ที่ Report เพื่อปริ้นเอกสารครับ

13 มิ.ย. 65 , 15:47:12
ตอบกลับ #2

TTT

: สอบถาม การนำรูปภาพจาก SQL SERVER มาแสดงบน Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มิ.ย. 65 , 15:47:12 »
คุณอธิบายไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่าคุณต้องการทำที่ส่วนไหน เอาที่ผมเข้าใจแล้วกันนะครับ ถ้าไม่ตรงตามต้องการก็ขออภัยด้วย ปรับใช้ดู
ในส่วนของรายงาน PrintJob1 คอนโทรลชื่อ Picture คุณต้องการให้แสดงรูปผู้สมัครใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ให้เข้าไปที่รายงาน PrintJob1 มุมมองออกแบบ เลือกในส่วนของ Detail > On Print:
แล้วใส่โค้ดประมาณนี้ครับ

If Not IsNull(Me.Text35) Then
        Me.Picture.PictureData = DLookup("Picture", "dbo_jobseil2", "IDCard=" & Me.Text35)
    Else
        Me.Picture.PictureData = Null
    End If

ลองดูครับ
ปล. ถ้าฟอร์มเชื่อมกับฐานข้อมูลตารางอยู่แล้วสามารถใช้เป็น
    Me.Picture.PictureData = [Picture]
ได้เลย ก็จะง่ายกว่า อยู่ที่การออกแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 65 , 18:23:09 โดย TTT »
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, nonc31, Max, ชวลิต เสนะสุทธิ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย