สอบถามเรื่องการทำช่องค้นหา และการป้อนข้อมูลค่ะ

06 ม.ค. 66 , 20:08:04
อ่าน 329 ครั้ง

ingfahm59

• สมาชิกไท.Access

ขออนุญาตสอบถามคะ พยายามหาคำตอบแล้วแต่ยังไม่เข้าใจค่ะ จากภาพค่ะ
1.สามารถทำช่องสำหรับค้นหา ช่อง Field Slide Number และเมื่อทำการค้นหาพบให้ขึ้นวันที่และเวลาใน Field Time out ได้มั้ยคะ
2.สามารถทำให้เมื่อป้อนข้อมูลจากช่องหนึ่งเสร็จแล้ว ให้ไปป้อนข้อมูลยังอีกช่องที่กำหนดถัดไปได้มั้ยคะ

06 ม.ค. 66 , 22:10:38
ตอบกลับ #1

ingfahm59

• สมาชิกไท.Access

1.สามารถทำช่องสำหรับค้นหา ช่อง Field Slide Number และเมื่อทำการค้นหาพบให้ขึ้นวันที่และเวลาใน Field Time out ได้มั้ยคะ
สามารถทำช่องสำหรับค้นหา Subform ได้แล้วค่ะ

Private Sub Command73_Click()
Dim sql As String
sql = "select * from tb_slide where slidenum like '*" & Text71 & "*'"
Forms!form1!sf_Slide.Form.RecordSource = sql
Me.Requery

End Sub

เป็นประมาณนี้แต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าเมื่อทำการค้นหาพบให้ขึ้นวันที่และเวลาใน Field Time out ต้องใช้เป็นตัว if ใช่มั้ยคะ

09 ม.ค. 66 , 09:39:53
ตอบกลับ #2

nonc31

ควรให้ใส่ค่าตอนมีการ "บันทึก" ข้อมูล  ไม่ควรใส่เพราะว่า "ค้นเจอ" ครับ

ตอบข้อ1. me.out = now  แล้วช่อง  txtin  มีไว้เพื่อ....  ในเมื่อมันเป็นแค่สูตร  ไม่ได้เก็บลงฐาน
ตอบข้อ2. me.ช่องที่กำหนด=me.ช่องหนึ่ง

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5