ขอสอบถามวิธีการหาค่าผลรวมจากฟิวส์คำนวณใน Query ครับ

25 ก.ค. 65 , 10:19:09
อ่าน 64 ครั้ง

arampong

ขอสอบถามวิธีการหาค่าผลรวมใน Query ครับ
-เรียนอาจารย์และท่านสมาชิกทุกท่านครับ
ผมสร้าง QR1  ใช้กับพอร์ม  Frm_Barcode1z
คือใน Query ผมหาค่า 3OrderPCS:[1PACK]*[2ORDERbox]

คืออยากจะหาผลรวมของ 3OrderPCS ขึ้นมาอีกแถว
โดยที่มีเงื่อนไข 2DatePlan,1Machien เป็นวันที่และเครื่องเดียวกันครับ

คือปกติ Sum โดยกรุ๊ป Total ได้ แต่ด้วยมีรายการตัวอื่นไม่สามารถ กรุ๊ปใน Query นี้ได้
พอจะมีวิธีเขียน Code หาผลรวมได้ไหมครับ
ขอบคุณครับผม

25 ก.ค. 65 , 13:17:56
ตอบกลับ #1

arampong

เรียนอาจารย์
ผมลองใช้ AAA: DSum("[3OrderPCS]","QR2") แต่ยังไม่ใส่เงื่อนไขครับมันได้ครับ
แต่ ที่ QUERY มันขึ้น  Unknow ครับ แต่มันก็ Sum ให้นะครับ ผมรบกวนช่วยตรงเงื่อนไขด้วยครับ
แต่ผมต้องคัดลอก Query ไปอีกอันแล้วให้มัน query ครับถึงได้ แต่อยากให้ Query ที่ตัว Q1 เลยครับ

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย