มือใหม่รบกวนปรึกษาเรื่องการสร้างฟอร์มครับ

28 ก.พ. 66 , 15:23:45
อ่าน 278 ครั้ง

prajak

ผมมือใหม่ครับ ใช้งานaccess มาสักระยะ สร้างฟอร์มกรอกข้อมูลแบบง่ายๆได้ แบบที่ไม่ซับซ้อนอะไรมากมาย แต่ตอนนี้ผมมีโจทย์ตามรูปด้านบนครับ คิดไม่ออกว่าต้องทำยังไง ขออธิบายตามรูปเลยนะครับ คือต้องการออกแบบฟอร์มการกรอกข้อมูล โดยข้อมูลจะมีชื่อของ Styleงาน ในแต่ละstyleก็จะมีหลายสี ซึ่งแต่ละสีก็จะมีจำนวนในแต่ละsizeอีก คือตามรูปมาจาก excel เราสามารถที่จะกำหนดหัวคอมลัมน์ได้เลยว่าเป็น size อะไรบ้าง แต่ใน access เข้าใจว่าคง add แค่เฉพาะ size ที่เราต้องการ แล้วก็ใส่จำนวนในแต่ละ size ว่าsizeไหนจำนวนเท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่ามันจะต้องทำยังไง อยากจะรบกวนอาจารย์ท่านไหนพอจะอธิบายหรือพอทำตัวอย่างฟอร์มให้ดูจะขอบพระคุณมากครับ

28 ก.พ. 66 , 15:59:40
ตอบกลับ #1

Un

เวลาเราบันทึกข้อมูล จะบันทึกในรูปแบบตาราง ไล่ลงมา
อาจจะแบ่งเป็น 4 คอลัม Style  Color SiZE ........
พอจะดูในรูปแบบที่เราต้องการ ก็เขียน Query ให้แสดง
ในรูปแบบที่เราต้องการได้ ทั้ง Form  Report

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

28 ก.พ. 66 , 16:28:41
ตอบกลับ #2

prajak

เวลาเราบันทึกข้อมูล จะบันทึกในรูปแบบตาราง ไล่ลงมา
อาจจะแบ่งเป็น 4 คอลัม Style  Color SiZE ........
พอจะดูในรูปแบบที่เราต้องการ ก็เขียน Query ให้แสดง
ในรูปแบบที่เราต้องการได้ ทั้ง Form  Report
นั่นเท่ากับว่า Style นี้มี2สี สีละ 6 size ก็จะมีข้อมูล 12 บรรทัดเหรอครับ ซึ่งใน12บรรทัดนี้ เราจะต้องกรอกชื่อ style ทั้ง12บรรทัดนะครับผม
ถ้าเปรียบเทียบกับ excel เราจะพิมพ์ชื่อstyle แค่ครั้งเดียว และก็พิมพ์ชื่อสีแค่2ครั้ง พอจะมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ

01 มี.ค. 66 , 09:46:24
ตอบกลับ #3

Un

เวลาทำฟอร์ม ก็ไม่ต้องพิมพ์ทุกครั้ง การทำฐานข้อมูล เราก็ต้องเก็บตารางสินค้า
ตารางต่างๆ มันเอาไปต่อยอดได้อีกไม่รู้กี่รูปแบบ แต่สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนใช้
ว่าชอบแบบไหน ตารางแบบที่คุณบอกผมก็ทำมาแล้ว สุดท้ายมาจบแบบที่ผมบอก
ลองทำดูครับ การเขียนโปรแกรมใช้เองไม่ยาก เขียนให้คนอื่นใช้ ยากมาก
ไม่ใช่ทำโปรแกรมยาก แต่วิธีที่จะใช้มันหลากหลาย พอเราบอกสิ่งที่ดีที่สุด
เค้าก็จะไม่เอา พอมีปัญหาก็จะให้แก้ ลองทำดูครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

01 มี.ค. 66 , 09:54:07
ตอบกลับ #4

prajak

เวลาทำฟอร์ม ก็ไม่ต้องพิมพ์ทุกครั้ง การทำฐานข้อมูล เราก็ต้องเก็บตารางสินค้า
ตารางต่างๆ มันเอาไปต่อยอดได้อีกไม่รู้กี่รูปแบบ แต่สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนใช้
ว่าชอบแบบไหน ตารางแบบที่คุณบอกผมก็ทำมาแล้ว สุดท้ายมาจบแบบที่ผมบอก
ลองทำดูครับ การเขียนโปรแกรมใช้เองไม่ยาก เขียนให้คนอื่นใช้ ยากมาก
ไม่ใช่ทำโปรแกรมยาก แต่วิธีที่จะใช้มันหลากหลาย พอเราบอกสิ่งที่ดีที่สุด
เค้าก็จะไม่เอา พอมีปัญหาก็จะให้แก้ ลองทำดูครับ
ขอบคุณมากนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5