ต้องการบันทึก Report เป็น PDF ซึ่งชื่อไฟล์PDF เป็นชื่อบุคคลในRecoedนั้นอัตโนมัติ

27 ก.พ. 66 , 10:05:26
อ่าน 272 ครั้ง

บังเลาะ มูดอ

ปกติใช้ code (DoCmd.OutputTo acOutputReport, "ข้อมูลบุคคล", acFormatPDF)

นี้เเล้วเวลาบันทึกไฟล์ pdf จะสามารถเหลือ location ที่จะบันทึกได้ เเต่ ชื่อไฟล์จะเป็นชื่อที่ตั้งของ Report ซึ่งต้องมาพิมพ์ใหม่เป็นชื่อ คนบุคคลชื่อนั่นๆอีก (ตามรูป)

เเต่ถ้าใช้ code นี้
   Dim FileName As String
   Dim FilePath As String

FileName= me.ชื่อ
   FilePath = "C:\Users\Wongsakorn\Downloads\" & FileName & ".pdf"

DoCmd.OutputTo acOutputReport, ข้อมูลบุคคล, acFormatPDF, filePath

ก็จะบันทึกเป็นชื่อ ของบุคคลนั้นๆลงไป ในdownload เลย ตามรูป

คือต้องการให้ เวลาบันทึกไฟล์เเล้วสามารถเลือก location เเบบอันเเรกได้ เเต่ชื่อไฟล์เปลี่ยนเป็นชื่อ รายบุคคลนั้นๆเเล้วอันตโนมัติ ไม่ต้องมาพิมพ์เเก้ไขทุกครั้ง ต้องใช้codeเเบบไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 66 , 10:23:45 โดย บังเลาะ มูดอ »

27 ก.พ. 66 , 20:18:52
ตอบกลับ #1
ส่งไฟล์ตัวอย่างมาดูครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa, บังเลาะ มูดอ

28 ก.พ. 66 , 09:25:36
ตอบกลับ #2

ขอบคุณครับ

ผมอธิบายเพิ่มเติมลงไปในไฟล์ละครับ

28 ก.พ. 66 , 14:09:04
ตอบกลับ #3
แก้ไขกรณ๊เลือก folder เพื่อเก็บไฟล์ pdf ผมได้เขียน module เพิ่มเติมในการ Browser ไฟล์ให้ค่อยเอาชื่อไฟล์มาต่อ คิดว่าน่าจะตอบโจทย์

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: บังเลาะ มูดอ

01 มี.ค. 66 , 09:01:06
ตอบกลับ #4

ขอบคุณมากครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa, laemthong

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5