ต้องการเรียงลำดับข้อมูลโดยมีเงื่อนใน access สามารถทำได้ไหมคะ

26 มี.ค. 66 , 11:00:37
อ่าน 475 ครั้ง

Kittyy_meow00

• สมาชิกไท.Access

หากต้องการให้ข้อมูลแสดงผลลัพธ์ จัดลำดับ

**ข้อมูลที่นำเข้ามานั้นไม่เรียงกันค่ะ แต่ว่าเรียงตามลำดับที่ป้อนข้อมูลเข้ามา จึงอยากจะจัดลำดับ
-โดยมีเงื่อนไขดังนี้ค่ะ

1. เรียงผลลัพธ์จากข้อมูล(ชื่อ A,B,C)ที่มีจำนวนมากที่สุดลงมาถึงน้อยที่สุด (โดยไม่นำข้อมูลมารวมจำนวนกัน) ซึ่งต้องการให้ข้อมูลซ้ำกัน มาอยู่ด้วยกันด้านบนเป็นกลุ่ม

เช่น   ชื่อ     จำนวน
             A        3
             A        2
             A        1
             B        2
             B        1
             B        1
             C        1

2. เรียงกลุ่มจากเงื่อนไขที่ 1. แล้วนำมาแบ่งเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 ข้อมูลต่อเซตค่ะ (ซึ่งไม่คำนึงว่าข้อมูลไหนมาก่อนมาหลัง ดูแค่จำนวนที่ซ้ำกันมากที่สุดเท่านั้น ต่อ 1 ใบสั่งซื้อที่เข้ามาค่ะ)

สามารถใช้ฟังก์ชั่นไหนได้บ้างหรอคะ :question:

26 มี.ค. 66 , 19:28:00
ตอบกลับ #1

OddyWriter

จากข้อ 1 ให้ใช้ Select Query แล้ว Sort ชื่อ/จำนวน แบบ Descending

จากข้อ 2 อ่านตั้งแต่เช้า ยังไม่เข้าใจ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

27 มี.ค. 66 , 15:16:01
ตอบกลับ #2

UnKnown

ข้อ2 คงต้องการประมาณว่าถ้า A,B,C อันไหนมีมากกว่า3 ให้แสดงเพียง 3 รายการที่มีค่ามากที่สุดและมีเส้นแบ่งหรือแยกกลุ่มด้วยมั้งครับ
   เช่น   ชื่อ     จำนวน                  ชื่อ     จำนวน
             A        3                     A        3
             B        1                     A        2
             A        2                     A        1
             A        1       ==>>     B        2
             B        2                     B        2
             B        1                     B        1
             B        2                     C        1
             C        1
             A        1
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kittyy_meow00

31 มี.ค. 66 , 14:30:12
ตอบกลับ #3

ขออนุญาตวางลิ้งค์รูปภาพเพื่อขยายความคำถามจากกระทู้ด้านบนนะคะ

31 มี.ค. 66 , 15:57:21
ตอบกลับ #4

OddyWriter

ใช้ Report Wizard โดยเลือกจัดกลุ่มข้อมูล (Grouping)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

31 มี.ค. 66 , 16:44:50
ตอบกลับ #5

แล้วถ้าต้องการให้มีการอัพเดตได้ตลอด โดยไม่ต้องกดเลือก report ทุกครั้งเพื่อให้แสดงหน้าใบสั่งซื้อที่เข้ามาใหม่เรื่อยๆตลอดเวลาสามารถทำได้ไหมคะ เช่น สามารถนำข้อมูลที่ต้องการจัดเรียง มาอยู่ในหน้า Form แล้วให้กดเลื่อนแสดงใบสั่งซื้อต่อไปที่เข้ามาใหม่ได้เรื่อยๆค่ะ ถ้าสามารถทำได้ต้องใช้วิธีใดคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5