โค้ด VBA สำหรับการเปิดฟอร์มข้อมูลที่เลือกใน List ล้ม แก้อย่างไรดี

24 เม.ย. 66 , 20:48:08
อ่าน 225 ครั้ง

ลักษิกา หินกล้า

• สมาชิกไท.Access

ต้องบอกก่อนนะคะว่าเป็นมือใหม่หัดทำมากเลยค่ะ เลยไม่รู้ว่าจะศึกษาหรือถามใครดี :cry: :cry:
1.เนื่องจากว่าสร้าง List ที่เชื่อมแหล่งข้อมูลจากคิวรี และข้อมูลที่โชว์นั้น พอดับเบิ้ลคลิกเข้าไปแล้วอยากให้ไปขึ้นฟอร์มข้อมูลที่ตรงตาม ID หรือชื่อ-นามสกุลค่ะ
โด้ดที่ใช้
Dim num As Integer
num = Me.List2.Value
DoCmd.OpenForm " frm_SD ", , , " [sid]= " & num
End Sub

2.สามารถค้นหาจาก 3 ฟอร์มใน 1 List ได้ไหมคะ

3.ทำฐานข้อมูลเกี่ยวกับข้อมูลนักศึกษา อยากทราบว่าทำอย่างไงให้ข้อมูลที่เป็นนศ.ปัจจุบัน พอจบการศึกษาให้ย้ายข้อมูลไปยังนศ.ศิษย์เก่า โดยที่ดึงข้อมูลจาก รหัสนศ.เลยได้ไหมคะ

คือพยายามหาแล้วจริงๆ ไม่รู้จะไปทางไหนดี :cry: :cry:
ชื่อฟอร์มข้อมูล คือ frm_SD
ชื่อเขตข้อมูล คือ sid

24 เม.ย. 66 , 21:03:17
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แนะนำให้แนบไฟล์ด้วยครับ จะได้ง่ายต่อการช่วยเหลือครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5