การเพิ่มและอับเดตข้อมูลครั้งละหลายๆ เรคคอร์ดค่ะ

26 เม.ย. 66 , 11:06:28
อ่าน 286 ครั้ง

ingfahm59

• สมาชิกไท.Access

พอดีว่าเขียนโค้ด วิธีการเพิ่มข้อมูลได้ครั้งละหลายๆเรคคอร์ดได้แล้ว
ต่อไปอยากให้ เมื่อคลิกข้อมูลเดิมให้ไปอับเดต ข้อมูลเดิมที่เพิ่มเข้าไป ครั้งละหลายๆเรคคอร์ด สามารถทำอย่างไรได้บ้างคะ
ไม่แน่ใจว่าหากใช้ if else และจะต้องเขียนประมาณไหนค่ะ
Private Sub Command92_Click()
Dim strnum As String
Dim i As Long
Dim db As Database
Dim rs As Recordset
Set db = CurrentDb()
Set rs = db.OpenRecordset("tbl_slide", DB_OPEN_DYNASET)
For i = Me.txtBeginNumber To Me.txtEndNumber
strnum = Nz(Me.txtlabno) & Nz(", ") & Nz(Me.txtnumss) & Right("" & i, 2) & Nz(",1")
rs.AddNew
rs![tb_labno] = Me.txtlabno
rs![tb_slidenum] = strnum
rs![tb_qry] = "1"
rs![tb_timein] = Now()
rs![tb_status] = "In Process"
rs![tb_casetyp] = "HE"
rs.Update
Next
rs.Close
db.Close
Set rs = Nothing: Set db = Nothing
Me.tbl_slide_subform.Requery
Me.txtBeginNumber = ""
Me.txtEndNumber = ""
Me.txtnumss = ""
End Sub

26 เม.ย. 66 , 11:56:30
ตอบกลับ #1

Un

ง่ายๆ ก็ใช้ Update Query ครับ ใส่เงื่อนไขเข้าไป
แล้ว ใช้โค๊ต DoCmd.OpenQuery "ชื่อQuery"

26 เม.ย. 66 , 12:34:30
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ยืนยันอีก 1 เสียงครับ O/
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

02 พ.ค. 66 , 09:04:02
ตอบกลับ #3

ingfahm59

• สมาชิกไท.Access

ต้องใส่โค๊ต DoCmd.OpenQuery บรรทัดไหนคะ  :cry:

02 พ.ค. 66 , 09:31:40
ตอบกลับ #4

Un

ต้องใส่โค๊ต DoCmd.OpenQuery บรรทัดไหนคะ  :cry:
มันเป็นคำสั่งให้รันคิวรี่ครับ เอาไปไว้หลังจากโค๊ตที่เพิ่มข้อมูลเสร็จแล้ว
คือมันอยู่ที่เราออกแบบว่าจะให้ทำอะไรตอนไหนครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5