สงสัยการใช้ where Like ใน access ครับ

09 มี.ค. 61 , 17:59:09
อ่าน 994 ครั้ง

UnKnown

สงสัยการใช้ where Like ใน access ครับ
« เมื่อ: 09 มี.ค. 61 , 17:59:09 »
คุณ สงสัย Original post

พอดีทำ query เพื่อใช้ในการสืบค้นข้อมูล

ตัวอย่างข้อมูล
code   typeanimal
1   cat , dog , cow
2   dog , cat , cow
3   cow , dog , cat
4   cat

จากนั้นสร้างเงื่อนไขในชนิดสัตว์ คือ Like [กรุณาใส่ชนิดสัตว์ :] &  "*"
แล้วพิมพ์ คำว่า cat เพื่อใช้ในการค้นหาได้ผลลัพธ์แค่
แถวที่ 1 กับ 4 เท่านั้น
code   typeanimal
1   cat , dog , cow
4   cat

คำถาม ถ้าอยากได้แถวที่มีคำว่า cat ปรากฎภายในฟิลด์มาแสดง ต้องใช้คำสั่งยังไงครับ

ขอบคุณครับ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

09 มี.ค. 61 , 18:02:00
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> สงสัยการใช้ where Like ใน access ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 61 , 18:02:00 »
เพิ่ม * อีกตัว ก่อน [กรุณาใส่ชนิดสัตว์ :]
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

09 มี.ค. 61 , 18:03:55
ตอบกลับ #2

UnKnown

> สงสัยการใช้ where Like ใน access ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มี.ค. 61 , 18:03:55 »
คุณ สงสัย Original post

ได้แล้วครับ

ขอบคุณ คุณ OddyWriter มากครับ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5