สอบถามการใช้ QRCODE กับ ms access

04 มี.ค. 61 , 00:59:27
อ่าน 1490 ครั้ง

Tod

สอบถามการใช้ QRCODE กับ ms access
« เมื่อ: 04 มี.ค. 61 , 00:59:27 »
ขอคำแนะนำ การใช้ QRCODE ใน MS Access หน่อยครับ มีท่านใดเคยใช่้แล้วบ้าง

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: patipat

04 มี.ค. 61 , 11:03:40
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> สอบถามการใช้ QRCODE กับ ms access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มี.ค. 61 , 11:03:40 »
คำถามกว้างงงงงงงงจัง
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

08 มี.ค. 61 , 12:08:09
ตอบกลับ #2

Ekarat Joolawan

> สอบถามการใช้ QRCODE กับ ms access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มี.ค. 61 , 12:08:09 »
อาจจะหมายถึง ใช้ scan qrcode ช่วยในการ ป้อนข้อมูลรึเปล่าครับ แต่ผม สนใจ การเซ็นรับของผ่าน ms access มากเลย ใครเคยมีประสบการณ์ การใช้แบบนี้ บ้างครับ

08 มี.ค. 61 , 20:53:31
ตอบกลับ #3

Tod

> > สอบถามการใช้ QRCODE กับ ms access
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มี.ค. 61 , 20:53:31 »
อาจจะหมายถึง ใช้ scan qrcode ช่วยในการ ป้อนข้อมูลรึเปล่าครับ แต่ผม สนใจ การเซ็นรับของผ่าน ms access มากเลย ใครเคยมีประสบการณ์ การใช้แบบนี้ บ้างครับ

คือจะทำเรื่องส่งซ่อมโดยใช้ QRCODE 
ส่วนแรกจะใช้เกี่ยวกับ info ของเครื่องมือ
ส่วนสองใช้เกี่ยวกับการรับของซ่อม

ขอคำแนะนำครับ

09 มี.ค. 61 , 10:36:36
ตอบกลับ #4

OddyWriter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มี.ค. 61 , 10:36:36 »
ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่าอะนะ

แต่คิดว่าไม่น่าจะต้องใช้ QRCode นะครับ แค่ Barcode ธรรมดาๆ ก็พอ
โดยสร้างฐานข้อมูลแล้วให้ Access พิมพ์ Barcode ออกมา 2 ใบด้วยรหัสเดียวกัน
อันนึงก็แปะไว้กับของส่งซ่อม อีกอันก็แปะไปกับเอกสารแนบของที่ส่งซ่อม หรือจะให้ Access พิมพ์เอกสารที่ว่าพร้อม Barcode ก็ได้ โดยพิมพ์สติ๊กเกอร์ Barcode แค่อันเดียวเพื่อแปะที่ของส่งซ่อม
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

10 มี.ค. 61 , 14:05:41
ตอบกลับ #5

TTT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มี.ค. 61 , 14:05:41 »
คือหากจะใช้ QR ในการแสดงรายละเอียดแทนก็ได้ครับ เช่นในการส่งซ่อมเราก็เขียนรายละเอียดแบบไม่ต้องมากนะครับ เพราะ qr จะใหญ่ เสร็จแล้วก็ Gen เป็น QR Code
ส่วนการอ่านรับของซ่อม ก็ใช้เครื่องยิ่งบาร์โค้ดที่เป็นรุ่นที่อ่าน qr ได้ ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ ccd ซึ่งราคาแพงกว่าเครื่องธรรมดา หลักหลายพันขึ้น เราก็สามารถอ่าน qr code ได้ทั้งจากกระดาษ และ หน้าจอมือถือก็ได้ แค่คนส่งซ่อมนำมือถือถ่ายภาพ qr code มา เรา Scan จากมือถือก็รู้รายละเอียดได้ครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chaoclub

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5