การค้นหาข้อมูลตามช่วงวันที่

06 มิ.ย. 66 , 14:00:46
อ่าน 459 ครั้ง

maicnx

การค้นหาข้อมูลตามช่วงวันที่
« เมื่อ: 06 มิ.ย. 66 , 14:00:46 »
สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์และสมาชิกทุกท่าน

คือเขียนโค้ดให้ access ค้นหาข้อมูลตามช่วงวันที่ โดยเขียนโค้ดเมื่อกดปุ่มค้นหา ดังนี้ค่ะ

Private Sub comFind_Click()

startD = Format(Me.txtStart.Value, "mm/dd/yyyy")

endD = Format(Me.txtEnd.Value, "mm/dd/yyyy")

SQLstr = "select * from expens_income where Transdate between #" & startD & "# and #" & endD & "#"

Me.RecordSource = SQLstr

End Sub

ทีนี้อยากให้ในกรณีที่ไม่ได้ใส่วันที่ลงในช่องใดช่องหนึ่ง เมื่อกดปุ่มค้นหา จะขึ้น msgbox ว่ากรุณาใส่วันที่ด้วย ประมาณนี้ค่ะ ต้องเขียนโค้ดยังไงคะ พยามลองใช้ isnull แล้ว แต่ไม่ประสบความสำเร็จค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือค่ะ

07 มิ.ย. 66 , 10:16:11
ตอบกลับ #1

UnKnown

: การค้นหาข้อมูลตามช่วงวันที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิ.ย. 66 , 10:16:11 »
เพิ่มใช้ If ตรวจสอบแบบนี้ดูครับ

Private Sub comFind_Click()
If IsNull(Me.txtStart) Or IsNull(Me.txtEnd) Then
    MsgBox "กรุณาใส่วันที่เริ่มและวันที่สุดท้ายด้วยครับ"
    Exit Sub
End If

startD = Format(Me.txtStart.Value, "mm/dd/yyyy")
endD = Format(Me.txtEnd.Value, "mm/dd/yyyy")
...
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: maicnx

07 มิ.ย. 66 , 13:23:04
ตอบกลับ #2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิ.ย. 66 , 13:23:04 »
เพื่อไม่ให้มันว่างทำไมไม่ส่งค่าวันที่เครื่องปัจจุบันส่งให้ตัวแปรไปเลยล่ะครับ เป็นค่า default เมื่อ user อยากเปลี่ยนก็ค่อยไปกรอกใหม่ อย่างน้อยก็ช่วยแก้ error ทำให้มันไม่ว่าง
SDate =date
EDate = date

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: maicnx

07 มิ.ย. 66 , 15:52:30
ตอบกลับ #3

maicnx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย. 66 , 15:52:30 »
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  ทำได้แล้วค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5