สอบถามCheckboxครับว่าจะสามารถให้ใส่ค่า True False อัตโนมัติได้หรือไม่ครับ

13 มี.ค. 61 , 15:09:47
อ่าน 1529 ครั้ง

arampong

สวัสดีอาจารย์ทุกท่านครับ

ผมขอสอบถามอาจารย์เรื่องเช็คบ๊อก(Checkbox)ครับว่าจะสามารถให้ใส่ค่า True False อัตโนมัติได้หรือไม่ครับ
เช่นที่ตาราง TB1 มีพิวส์ 3 พิวส์   
         Tx1  เก็บค่า 1 และ 2 
         Ch1  เป็น CheckBox เก็บค่าเมื่อ Tx1="1" ให้=True ถ้าไม่ใช่ให้ = False
         Ch2  เป็น CheckBox เก็บค่าเมื่อ Tx1="2" ให้=True ถ้าไม่ใช่ให้ = False

ให้ในตาราง หรือ Query ก็ได้ครับ
ผมมองออกใกล้เคียงที่Criterir ตรง Query ใส่ Iff([Tx1],True,False) แต่ตรง True,False ใส่อะไรครับมันไม่ยอมติดถูกให้

ปกติผมให้รับค่าจาก Form เลย แต่อยากให้เปลี่ยนค่าเองเพราะกรณีผมเข้าไปแก้ที่ตารางตรงๆ
อยากให้มันเปลี่ยนเองเลยครับ เพราะบางทีลืมเปลี่ยนทำให้ค่ามัน Error ครับ
ขอบคุณครับ

13 มี.ค. 61 , 15:43:17
ตอบกลับ #1

OddyWriter

IIf([Tx1]=1,True,False)

แก้ไข IFF เป็น IIF
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 61 , 15:48:26 โดย OddyWriter »
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

14 มี.ค. 61 , 00:13:24
ตอบกลับ #2

pizza_p

ใช้ Option Group Control แทน check box ครับแล้ว bound ไปที่ Tx1 มันสามารถตั้งค่าได้ว่าให้ Option แต่ละตัวมีค่าเป็น 1 หรือ 2 แล้วตรง AfterUpdate Event ก็กำหนดให้

Private Sub Tx1_AfterUpdate()
 If Me.Tx1 = 1 then
   Me.Ch1 = True
   Me.Ch2 = False
 Else
   Me.Ch1 = False
   Me.Ch2 = True
 End If
End Sub

ปล. ว่าแต่จะเก็บค่า Ch1 กับ Ch2 ในตารางทำไม ถ้ามันสามารถหาค่าได้จาก Tx1 อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 61 , 00:19:29 โดย pizza_p »

14 มี.ค. 61 , 11:55:34
ตอบกลับ #3

arampong

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5