การบันทึกไฟล์ PDF ในโปรแกรม access สามมารถบันทึกไปยังโฟลเดอร์ในเครื่องได้ไหมคะ

05 ก.ค. 66 , 14:35:21
อ่าน 423 ครั้ง

savetri

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

พอดีตอนนี้กำลังทำโปรแกรมฐานข้อมูลพร้อมผลงานที่เป็นไฟล์PDF ซึ่งมีการจัดเก็บไฟล์จำนวนมาก ทำให้โปรแกรมช้า เลยอยากทราบว่าเราสามารถบันทึกไฟล์ให้ไปเก็บในโฟลเดอร์ โฟลเดอร์นึงที่เราสร้างแยกเอาไว้สำหรับเก็บไฟล์PDF โดยเฉพาะ เพื่อลดการทำงานโปรแกรม และเมื่อเวลาเปิดฟอร์มสามารถคลิกไฟล์เปิดดูก็สามารถดึงมาเปิดดูได้จากในโฟลเดอร์ได้เลย ไม่จำเป็นต้องเก็บในโปรแกรมลดขนาดโปรแกรมลงได้ไหมคะ   

ใช้access 365 หรือ access2007-2016

05 ก.ค. 66 , 15:07:25
ตอบกลับ #1

Un

ทำได้ครับ โดย เก็บเป็น Path แทน แล้วสั่งเปิดโดย FollowHyperlink ชื่อไฟล์ Path
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 66 , 15:38:49 โดย Un »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: savetri

05 ก.ค. 66 , 22:34:37
ตอบกลับ #2

savetri

ทำได้ครับ โดย เก็บเป็น Path แทน แล้วสั่งเปิดโดย FollowHyperlink ชื่อไฟล์ Path
ขอบคุณค่ะ  เปิดดูตัวอย่างแล้วแต่ยังไม่เข้าใจช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมคะ พอดีพึ่งเริ่มศึกษา  ขอความกรุณาด้วยนะคะ

06 ก.ค. 66 , 11:05:43
ตอบกลับ #3

Un

หลักการก็จากที่เราเก็บไฟล์ PDF ในฐานข้อมูล
เปลี่ยนมาเก็บ File Path แทน โดยเพิ่มฟิลด์เป็น Text
เมื่อเราจะเปิด PDF File ของเอกสารตัวไหน ก็เก็บPath
ของตัวนั้น แล้ว FollowHyperlink ชื่อไฟล์ Path ตามตัวอย่างที่ให้ไป

ในตัวอย่างกดปุ่ม ... มันจะไปเปิดที่เก็บ PDF File แล้วเราเลือกไฟล์ที่ต้องการ
มันจะนำ File Path มาเก็บ แล้วเรากดปุ่ม Open PDF มันก็จะเปิดไฟล์ให้ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: savetri

07 ก.ค. 66 , 00:31:58
ตอบกลับ #4

savetri

ทำได้แล้วคร้า ขอบคุณมากนะคะ :prettiness: :prettiness:
หลักการก็จากที่เราเก็บไฟล์ PDF ในฐานข้อมูล
เปลี่ยนมาเก็บ File Path แทน โดยเพิ่มฟิลด์เป็น Text
เมื่อเราจะเปิด PDF File ของเอกสารตัวไหน ก็เก็บPath
ของตัวนั้น แล้ว FollowHyperlink ชื่อไฟล์ Path ตามตัวอย่างที่ให้ไป

ในตัวอย่างกดปุ่ม ... มันจะไปเปิดที่เก็บ PDF File แล้วเราเลือกไฟล์ที่ต้องการ
มันจะนำ File Path มาเก็บ แล้วเรากดปุ่ม Open PDF มันก็จะเปิดไฟล์ให้ครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5