อยากได้ตัวอย่างการทำ barcode เพื่อเป็นแนวทางครับ

15 ธ.ค. 66 , 16:13:52
อ่าน 197 ครั้ง

prajak

อาจารย์ท่านไหนพอจะมีตัวอย่างการสร้างฟอร์ม barcode อ่านค่ารับค่า คล้ายๆโปรแกรมคลังสินค้าบ้างครับ เพื่อเป็นแนวทางครับ

16 ธ.ค. 66 , 10:38:22
ตอบกลับ #1

OddyWriter

1. ต้องมีเครื่องอ่านบาร์โค้ดแบบ Handheld เสียบปุ๊บยิงปั๊บ
2. ลงฟอนต์บาร์โค้ด เพื่อให้สร้าง Barcode สำหรับออก label มีในเว็บมากมายใช้ Google หาได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

16 ธ.ค. 66 , 13:24:28
ตอบกลับ #2

prajak

1. ต้องมีเครื่องอ่านบาร์โค้ดแบบ Handheld เสียบปุ๊บยิงปั๊บ
2. ลงฟอนต์บาร์โค้ด เพื่อให้สร้าง Barcode สำหรับออก label มีในเว็บมากมายใช้ Google หาได้
ขอบคุณครับอาจารย์ โจทย์ของผมคือ barcode ที่ติดข้างกล่องกับ barcode ที่ติดบนตัวสินค้าที่จะลงกล่องต้องตรงกัน ยกตัวอย่างคือ สมมติผมมีเสื้อ size L 50 ตัว ที่จะบรรจุลงกล่องsize L  บนเสื้อก็จะมีbarcodeติดอยู่ การทำงานคือเราจะยิง barcodeที่ตัวเสื้อก่อนลงกล่อง หากbarcodeเป็น size L ที่ตรงกับข้างกล่องมันจะนับเป็น1 และไม่ขึ้น error แต่หากมี Size อื่นบนมา ก็จะขึ้นฟ้อง ประมาณนี้ครับผม

16 ธ.ค. 66 , 14:06:57
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ครับ ก็ใช้วิธีการที่ผมบอก พิมพ์ Label ให้แสดงบาร์โค้ดได้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5