สามารถเขียนนิพจน์ใน Query ให้รันตัวเลขอัตโนมัติได้ไหมครับ

11 ธ.ค. 66 , 11:47:59
อ่าน 292 ครั้ง

Peerawas_Biginner

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามครับ
คือผมต้องการ ให้ ฟิลว์ PO_No ของผม แสดงข้อมูลโดยมีโครสร้า POyymmxxx (xxx) คือตัวเลขที่รันอัตโนมัติครับ
ผมเลยเขียนนิพจน์ ในQuery ไว้แบบนี้ครับ Format("PO" & Year([PO_Date]) & Month([PO_Date]) & '001',"""PO""yymm""001""")
(001 คือผมไม่รู้จะใส่สูตรอะไร เลยใส่ไปก่อน ครับ ) โดย yy mm จะอ้างอิงจาก ฟิลว์ PO_Date ครับ
หากเป็นเดือนเดี่ยวกันจะรันไปเรื่อยๆ และ เมื่อเริ่มเดือนไหม ให้กลับมาที่ 001
สามารถทำได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ

ปล.รบกวนอีก1 คำถามครับ
เราสามารถเขียน VBA ให้สร้างโฟล์ เมื่อเพิ่มฟิลว์ข้อมูลไหมครับ

--ขอบคุณครับ--

12 ธ.ค. 66 , 18:08:14
ตอบกลับ #1

OddyWriter

เพิ่มฟิลด์ Autonumber แล้วตรง 001 ก็ใส่เป็น Autonum คู่กับคำสั่ง Right เช่น

right("000" & [ฟิลด์ Autonum],3)
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: punlob_p

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5