สอบถามการ disable คำสั่ง hide หรือ unhide column ในมุมมองdata sheet ครับ

19 มี.ค. 61 , 16:25:06
อ่าน 1705 ครั้ง

prajak

รบกวนสอบถามครับ ว่าในฟอร์ม access ในแบบ splite form หรือ มุมมองแบบ data sheet ถ้าเราต้องการ disableหรือlock เมนู hide/unhide column เราสามารถทำได้หรือเปล่าครับ พอดีว่าผมมีบางcolumm ที่อยาก hide ไม่อยากให้ทางผู้ใช้เห็นอะครับ

19 มี.ค. 61 , 21:23:33
ตอบกลับ #1

pizza_p

ก็ใช้ datasource ที่เป็ฯ Query เฉพาะฟิลด์ที่ต้องการครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak, kanya

19 มี.ค. 61 , 22:19:24
ตอบกลับ #2

prajak

แต่ผมจะทำsum ของฟิวด์ที่จะซ่อนไว้บนส่วนหัวฟอร์ม ถ้าไม่query ฟิวด์นั้นมาด้วยก็จะsumไม่ได้อะครับ

19 มี.ค. 61 , 23:02:15
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ที่ Event: On mouse up ให้ใส่ Code นี้เข้าไปครับ

Private Sub Form_MouseUp(Button As Integer, Shift As Integer, X As Single, Y As Single)
If Me.ชื่อฟิลด์ที่ต้องการซ่อน.ColumnHidden = False Then
    Me.ชื่อฟิลด์ที่ต้อกงารซ่อน.ColumnHidden = True
End If
End Sub

Unhide ได้แป๊บเดียว(ประมาณ 1-2 วินาที)  ก็จะกลับไปซ่อนใหม่ทันที

ถ้ามีหลายฟิลด์ก็เหนื่อยหน่อยนะ
อ้อ! ใช้ได้เฉพาะ Datasheet View เท่านั้นนะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

20 มี.ค. 61 , 10:54:45
ตอบกลับ #4

prajak

ที่ Event: On mouse up ให้ใส่ Code นี้เข้าไปครับ

Private Sub Form_MouseUp(Button As Integer, Shift As Integer, X As Single, Y As Single)
If Me.ชื่อฟิลด์ที่ต้องการซ่อน.ColumnHidden = False Then
    Me.ชื่อฟิลด์ที่ต้อกงารซ่อน.ColumnHidden = True
End If
End Sub

Unhide ได้แป๊บเดียว(ประมาณ 1-2 วินาที)  ก็จะกลับไปซ่อนใหม่ทันที

ถ้ามีหลายฟิลด์ก็เหนื่อยหน่อยนะ
อ้อ! ใช้ได้เฉพาะ Datasheet View เท่านั้นนะครับ
ตามที่อาจารย์แนะนำ ผมลองทำดูแล้วก็ทำงานตามที่อาจารย์บอกครับ แต่ก็ยังไม่ได้ตรงตามจุดประสงค์ของผม แต่ไม่เป็นไรครับผมคงไม่ไป protectหรือ hide อะไรมากมายแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 61 , 15:04:16 โดย OddyWriter »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kanya

20 มี.ค. 61 , 11:05:53
ตอบกลับ #5

OddyWriter

ผมว่ามันเป็นเรื่องใหม่นะครับ ตั้งกระทู้ใหม่เถอะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

20 มี.ค. 61 , 11:08:15
ตอบกลับ #6

prajak

ผมว่ามันเป็นเรื่องใหม่นะครับ ตั้งกระทู้ใหม่เถอะครับ
ได้ครับ ขอบคุณครับ

20 มี.ค. 61 , 11:15:26
ตอบกลับ #7

prajak

รบกวนอาจารย์ตามไปชี้ทางสว่างให้ด้วยนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5